Idan
aka kalli kalmar siddabaru ta fannin Ilmi kuwa, masana al’ada da rayuwar ɗan Adam sun
bayyana ta a fuskoki daban-daban. A wata ma’ana ta isɗilahi kalmar
siddabaru tana nufin dabaru na cukurkuɗa abubuwa da rikirkita su tare da ɓatar da bakin zare
har a kasa gane lissafi. Wani lokaci kuma tana nuni a kan
wayo da dabara wajen kare kai ko kuɓutar da kai tare da yin layar zana. Wasu
kuma suna ganin, siddabaru ya ƙunshi yin surƙulle da ɓatar da abubuwa ko
a gudanar da wasu ayyuka na ban mamaki.
Adabin Siddabaru Tsakanin Na Hakika Da Na Tarihihi
Umar Buba
07030156552
Gabatarwa
Dukkanin
rayuwar Bahaushe wanda ta ƙunshi
tun daga zuwansa duniya har zuwa koma ga mahaliccinsa, tana ƙunshe da wasu abubuwa da ake ganin su
ne al’adunsa da ɗabi’unsa da
tunane-tunanesa da tarihinsa da sana’arsa da harshensa wanda da shi ne ake gane
halin da yake ciki da muhallinsa da addininsa da duk wani abu da ya shafi
rayuwarsa ta duniya da ta zamani.
Wannan
ya shafi abin da yake gudanarwa, ko ya gudanar, ko kuma zai gudanar nan gaba,
cikin sauran rayuwarsa. Mafi yawan wannan rayuwa ta yau da kullum, mai kyau da
marasa kyau tana ƙunshe
da wasu abubuwa masu rikici da tayar da hankali da baƙin ciki a ɓangare
ɗaya,
a wani ɓangare
kuwa tana ƙunshe da haƙuri da juriya da murna da farin ciki
da hutu.
A
taƙaice, a kan yadda aka samu irin waɗannan
al’adu masu tafiya kafaɗa da kafaɗa
da rayuwar Bahaushe. Sannan a ga yadda shi adabin ya samu har ya karkasu a
dalilin hijirarsa daga wani wuri zuwa wani da kuma wucewa da tasowa tsararraki
waɗanda
ake ce ma lokacin gargajiya. Lokacin da komai a gargajiyance ake yin sa shekaru
da dama da suka wuce. Haka kuma haɗuwarsu
da wasu al’adu baƙi
na Larabawa da Turawa ya sa an samu sauyin rayuwa ta zamani, wadda ta kawo
halayyar rayuwa wanda ta samar da wata halayyar raywa ta zamani, wadda ta kawo
rubutu da karatu na ajami da boko. Kamar dai yadda manazarta suka ambace ta da
adabin zamani, wato rayuwar Bahaushe wadda take a rubuce da sauransu.
To!
Kowane ɓangaren
adabin an yi ƙoƙarin bayyana shi dalla-dallada fitar
da matsayinsa a halin rayuwar Bahaushe duk da yake an riga an daddaƙi fagen nazarin adabi, kamar yadda
masana irin su Ɗangambo,
(1984) suka tankaɗe da raraye tsarin
fasalolin adabin Hausa.
Dabarun Bincike
Da
yake ana son yin nazarin ne kan wani ɓangare
kamar adabin siddabaru tsakanin haƙiƙa da tarihihi, ana buƙatar da a tara bayanai da suka
jibinci wannan gurbin gaskiya da kuma waɗanda
ke magana akan adabin siddabaru tsakanin haƙiƙa da tarihihi shi kansa. Ta haka ne
za a samu damar da za a cimma manufa.
Saboda
haka ne ma aka ƙudurta
yin amfani da dama kamar haka:
1.
Tattara bayanai daga littafai da aka
wallafa waɗanda suka shafi bigiren binciken.
Watau daga ɗakunan karatu na makarantu; ko na
gwamnati da ke garuruwa ko kuma a samo a kasuwa da sauransu.
2.
Nazarin kundayen binciken da aka yi don
neman digirin farko ko na biyu ko na uku ko wasu muƙalu da aka gabatar duk a manyan
makarantun Kwaleji da Jami’o’in ƙasar
nan da kuma waje.
3.
Yin hira da tattaunawa da neman bayanai
daga wasu masana da manazarta da mawallafa littatfai da suka danganci muhallin
nazarinmu.
4.
Amfani da na’urar ɗaukar
hoto. Ko ta ɗaukar murya ko ta hanyar sauraron
radiyo ko kallon talabijin don tattara bayanai a kan aikin daga manya har zuwa ƙanana, maza da mata, na abin da ya
samu.
5.
Tambaya kai tsaye ko a taƙaice ko kuma sauraron hirar wasu, a
gefe guda, kan abin da ya shafi muhallin Nazarinmu a ko’ina ta samu.
Ra’in Bincike
Wannan
bincike ya dogara ne kan ra’in son banza tsakanin jama’a. wannan ra’in yana
bayani aa kan sakamakon yadda `yan siddabaru suke hulɗa
da jama’a. daga cikin wannan hulɗa
da `yan siddabaru ke yi tsakanin jama’a. kamar yadda ɗan
siddabaru zai cewa mutum ya na da naira ɗari
a yi masa naira dubu (1,000).
Wannan
ra’i namu za mu ɗora shi a kan son banza
da jama’a keyi da sauransu.
Ra’i
na nufin ganin dama, ko ra’ayoyi kamar yadda muka ambata a koyaushe ya yi
wajibi ga mai bincike ya yi wa aikinsa shimfiɗa
da ta dace da shi, domin ta yin haka ne za a ɗora
aikin bisa alƙiblar
madaidaiciya. Wannan ne ya sa muka soma tsokaci kan ra’in da za mu ɗora
aikin.
Kadadar Bincike
Wannan
shi ne iyakar da aka ɗibar wa wannan aikin
bincike ba ta wuce ta tattauana matsayin Adabin Siddabaru tsakanin haƙiƙa
da tarihihi. Sai dai domin taƙaitawa
a mayar da hankali wajen tattaro bayanai game da matsayin siddabaru a idon
Bahaushe. Saboda haka za a tattauna ma’anar adabi da kuma ma’anar siddabaru, sannan
da asalin siddabaru da siddabaru na ƙasashe
da inda ake aiwatar da siddabaru da makamantansu da yadda ake gudanar da su da
dai sauransu.
Ma’anar Siddabaru
A
ɓangaren
lugga kalmar siddabaru kamar yadda Bargery (1934:988 – 946) ya nuna a katssaki:
Siddabaru Kn! Siddabaru, daidaitacciyar Hausa. Siddabaru na nufin dabo, shi
kuma ƙamusun Hausa (CNHN, 2006:395) ya nuna
kalmar siddabaru ita ce, wasu dabaru na sihiri waɗanda
suka wuce fahimtar hankalin ɗan Adam. Sannan kuma
kalmar siddabaru tana iya zama dabo ko rufa-ido.
Idan aka kalli kalmar siddabaru ta
fannin Ilmi kuwa, masana al’ada da rayuwar ɗan
Adam sun bayyana ta a fuskoki daban-daban. A wata ma’ana ta isɗilahi
kalmar siddabaru tana nufin dabaru na cukurkuɗa
abubuwa da rikirkita su tare da ɓatar
da bakin zare har a kasa gane lissafi. Wani lokaci kuma tana nuni a kan wayo
da dabara wajen kare kai ko kuɓutar da kai tare da yin
layar zana. Wasu kuma suna ganin, siddabaru ya ƙunshi
yin surƙulle da ɓatar
da abubuwa ko a gudanar da wasu ayyuka na ban mamaki.
Domin haka, siddabaru yana nufin
yadda za a yi wasa da hankalin mutum har ya yi mamakin yadda abubuwa ko ayyuka
suka faru. A wannan madosa za a daɗa
da azanci da dibilwa da rufa-ido da surƙulle
da dabo da sihiri da saɓa al’ada da makamantansui
waɗannan
abubuwa. Ta waɗannan hanyoyi ne ake yin siddabaru da
cakuɗe-cakuɗen
abubuwa domin a gigitar da hankalin mutane ta yadda duk mutum ya kai da wayo ko
ganewa sai an shigar da shi duhu.
Siddabaru A Matsayin Ilimi
Idan aka yi la’akari da yadda ake
bayyana ma’anar ilimi, musamman kamar yadda Ƙamusun
Hausa ya nuna, Ilimi shi ne sani ko ganewa ko fahimta (CNHN, 2006:205), to,
siddabaru wani limi ne na musamman wanda ba za a iya aiwatar da shi ba sai an
fahimci dabara da hanyoyin gudanar da shi. Dabaru na gigita da hankali da
cukurkuɗa
tunanin mutum edole ne sai an biɗi
sani na yin su, in ko ba haka ba, sai a faɗa
rijiya da baya.
Ilimin siddabaru ya ƙunshi hanyoyi na amfani da wasu surƙulle da rufa-ido da ɓad-da-sau
da fyauce hankali da tafi-da- gani domin a cimma magaryar zakuɗa
hankalin mutum a dame masa lissafi. Ta haka siddabaru zai kai ga samun sakamako
a ganar da shi.
Ilimin siddabaru har wa yau, babu
wata hanya guda ɗaya rak wadda ta zama
dole sai ta kanta za a iya aikata shi. Akwai hanyoyi da yawan gaske waɗanda
kuma za su iya bambanta a tsari da yanayi na tafiya da su, wasu hanyoyin ma
mutum zai gan su kamar mafarki.
Tarihin Ilimin Siddabaru A Al’ummar
Hausawa
Allah mai girma da ɗaukaka,
Ya hore wa al’umma hanyoyi na sarrafa tunani su dinga sama wa kansu hanyoyi na
sarrafa tunani su dinga sama wa kansu dabaru na zaman rayuwa. Haka kuma ya laƙanta hikimomi da azance-azance waɗanda
suke yi wa al’umma jagoranci wajen tafiyar da tunanin nasu da yake ba su damar ƙullna da kwance abubuwa.
Siddabaru da sihirce-sihirce wasu
abubuwa ne waɗanda kamar yadda ake nuna a baya,
suke gudana ta hanyar tunani da azanci. Ire-iren waɗannan
abubuwa da tunani yake yi wa jagoranci sukan zama ta wasu ga al’umma, kuma su
kasance sarƙe da rayuwarta tun
a tumun fari.
Olomom siddabaru a wajen Hausawa abu
ne mai daɗaɗɗen
tarihi, wanda Hausawa suka same shi daga haujin kansu tun a rayuwarsu ta zaman
farko, tun a rayuwa ta maguzawa, Hausawa a mabambantan hanyoyimsu na tunani da
samar da abubuwa da za su ba da mamaki ko su ɗaga
hankali ko shashantar da matakan lura da tantancewa waɗanda
aka ɗauka
siddabaru ko sihiri ne.
Tun a lokacin da Hausawa suka fara
farauta ta tudu da ta ruwa da yawace-yawace a dazuzzuka suna neman `ya`yan
itatuwa da tariyar namun daji gaba-gaba domin samun abinci suka sami dabaru na
siddabaru da sihirce-sihirce na kariyar jiki. Ta haka suka fara sama wa kansu
matakai na kare rayuwarsu daga wasu hallittu waɗanda
suka fahimci masu cutarwa ne a gare su.
Haɗuwar
Hausawa da aljannu ta hanyar addinin gargajiya na bautar Iskoki da dodanni ya
ba Hausawa wata mayalwaciyar dama su daɗa
bunƙasa matakai na yin siddabaru,
musamman yadda wasu Iskoki suke taimakawa Hausawa wajen tafi-da-gani na mutane.
Ta haka bori da tsafe-tsafe da
sauran abubuwan da suka shafi addinin gargajiya wajen aikata abubuwa masu ba da
mamaki.
Hulɗoɗin
rayuwar Hausawa a wajen tafiyar da abubuwa ne buƙataun
rayuwarsu kamar sana’o’i na rayuwa da wasanni na kyautata jiki da ƙwaƙwalwa
da kaɗe-kaɗe
da waƙe-waƙe
na yi wa rai yayyafi da yin abubuwan siddabaru da sihiri da kau-da-ido. A
kowane rukuni daga cikin waɗannan rukunoni na tafiyar
da rayuwa akan sami wasu mutane waɗanda
a ayyukansu za su yi ta ƙoƙarin yin wasu abubuwa domin su ba da
mamaki ko don burgewa ko don fito da ƙwarewarsu
da nuna matuƙar azanci nasu. A
wajen yin hakan ne suke tafiyar da hankali na mutane ko su sace fahimtarsu ko
ganewarsu, daga nan ne asalin siddabaru.
Duk da zuwan addnin Musulunci a ƙasar Hausa da shiggar sa lungu-lungu,
siddabru ya shiga a tunanin wasu Hausawa waɗanda
suka ci gaba da gudanar da abubuwa na mamaki a kaikace wasu lokuta har da neman
taimako daga aljannu wato Iskoki.
Ma’amalar Hausawa da magungunan
gargajiya domin neman waraka daga cututtuka da bokaye da `yan bori da sauransu
suka yi fice wajen badawa, ita ma hanya ce wadda ta daɗe
da yin dabdala ta yin siddabaru.
Waɗansu
masu ba da nagungunan sun ɗauki siddabaru wata hanya
wadda za ta ƙara sanya a amince
da magungunan da suke ba dawa. Ta haka sai su dinga yin abubuwa na ɗaga
hankali da kawar da tunani amma ta hanyar siddabaru.
A dunƙulle,
ilimin siddabru, ilimi ne wanda Hausawa suka ƙirƙire shi da kansu tun a lokacin daɗaɗɗe
na rayuwarsu ta garagajiya sannan ya ci gaba da bunƙasa a lokacin da Hausawa suka dinga
nuna dabaru ba buwaya da nuna ƙwarewa
da kuma nuna fififkon fasaha da gwaninta tsakanin masu ayyukan bajinta ko
sana’o’i da sauran mu’amaloli.
Haka kuma siddabaru ya ƙara samun ranar shanya gari a lokutan
da Hausawa suka dinga hulɗoɗi
da baƙin al’ummu har suka sami fannoni
ilimi iri-iri har gami da ilimi na tafi-da-hankali, musamman bayan zuwan
addinin Musulunci da fahimtar ilimin Larabci da na shari’a. ga kuma zuwan
Turawa da Indiyawa da Fulani da Bare-Bari da Yarbawa da Igbo da sauransu.
Bayan Hausawa sun yi nisa cikin
wannan cuɗanya da ma’amaloli kuma sun sami
ilimi na addinin Musulinci da na boko, sai suka shiga rarrabe siddabru a
matsayin dabaru na kawar da ido ko rufa-ido ko tawalwaniya ko sihiri ko tsafi
ko surkulle ko kuma wasu dabaru na ɗauke
hankalin mutum.
Ire-Iren Siddabaru na Hausawa
Akwai hanyoyi daban-daban, kamar
yadda aka nuna a baya waɗanda ake bi ta kansu ana
gudanar da siddabaru a al’ummar Hausawa. Daga cikin ire-iren hanyoyi na yin
siddabaru a wajen Hausawa akwai:
1.
Sihiri ko tsafi
2.
Rufa-ido
3.
Surkulle
4.
Damfara
5.
Bori
Adabi
da Samuwarsa
Idan muna so mu ba da bayani kan
samuwar adabi to ya dace mu yi tsokaci a kan yadda mutum ya fara rayuwa a bayan
ƙasa, ta hanyar mazauninsa. Wannan zai
ba mu haske da samuwar al’umma da adabinta.
Da farko dai za mu yi bayanin saukar
mutum bayan ƙasa wanda ake
dangantaka da tarihin saukar kaka mutane baki ɗaya,
wato Annabi Adamu (AS), a wajen wani dutsi wanda a dalilin saukarsa a can, ake
kiransa da ‘dutsin Adamu’ a yankin Jidda ta ƙasar
Saudiya, wurin da masana yankuna ƙasashe
ke ce ma ‘gabas ta tsakiya’. Daga nan ne ake nuna cewa, duk kowace ƙabila ta duniya ta samo asali.
(Malumfashi,
2000) ko a ina ta samu kanta kuwa kuma ko’ina take gudanar da rayuwarta. Wannan
shi ne adabinta a cikin duniyar nan.
Ana iya hasashen adabi ta ɓangarori
da dama. Ɗan Adam dai yana
zaune a bayan ƙasa a kan itatuwa
da duwatsu da kuma a cikin ƙogonni
da hakukuwa tare da namun daji. Daga nan sai tun yana zamansa shi kaɗai
har ya samu iyali, ya kuma gina al’umma ta shi ta hanyar aure tare da yaɗa
zuriya. Da ya haɗu sai ya yi yaryajejeniya
da `ya `uwansa da abokan halittarsa maza da mata, don zaman tare da juna.
(Gusau, 1993). To! Ko ma ya ya aka yi dai, muna iaya cewa, a duk wurin da
al’umma take rayuwa to a nan ne adabinta yake. Watau rayuwar al’umma mai kyau da
mara kyau shi ma adabinta ne. (Malumfashi, 2000). Ana iya hasashen wannan adabi
ta hanyar tatsuniyoyi da labaran al’ummomin Indiyawa da Jafanawa da Girkawa da
Romawa da labaran Farisawa da ke cikin littafan tarihinsu da na adabinsu.
Saboda haka, tatsuniyoyi da labarai sun daɗe
suna yawo a matsayin adabin baka a cikin al’ummomi daban-daban.
Haka kuma suna sauyawa ne dalilin ƙaura da al’ummomi ke yi suna sauya
muhalansu. A cikin sauyin ne ma suke haɗuwa
da sabbin abubuwa da a dab a su san sub a, tare da haɗuwa
da kuma wasu baƙin
al’ummomi. (Ɗangambo, 1984). Waɗannan
abubuwa su ne ka shiga cikin labaran da tatsuniyoyi da zantukansu na baka. Su
ne kuma ke ƙara masu aramashi
da wani salon nuna halayyar rayuwa don amfani da wasu abubuwa da ke kewaye da
su a cikin tatsuniyoyi da labaran nasu.
Samuwar Adabin Hausa
Kamar yadda al’ummomin duniya da
yawa ke rayuwa a wuraren da suke zaune, haka su ma Hausawa suke yin tasu
rayuwar. Kamar yadda adabin kowace al’umma ke bin ta, su ma Hausawa dabinsu ke
bin su (Gusau, 1985).
Duk da cewa akwai ra’ayoyi da dama
da ke hasashe game da farkon zaman Hausawa amma mafi karɓuwa
(Malunfashi, 2000) shi ne yadda Hausawa suka kasance suna zuwa suna komowa
wurare da dama, suna farauta da tsintar `ya`yan itatuwa, sannan daga baya har
suka kama noma da suka samu zama tare da yin iyali mai yaɗo,
wanda ta haka ne aka samu yaɗuwar zuri’a da harkar ɗaukar
gabata a tsakaninsu. (Umar, 1987). Da haka ne kuma aka samu shugabanci ta
hanyar gwarzantaka a fagen yaƙi
ko wajen noma ko ta wajen sana’o’in dogaro da kai da sauransu.
Wannan shugabanci ya kasance na gida
ne ko na sana’o’i ko na addini, watau bautar Iskokki da tsafe-tsafensu da
sauransu. To, ta haka ne aka samu al’umma tsayayya mai dogara da kanta.
Idan mka dubi fuskokin samuwar
adabin Hausa, za mu ga cewa adabin ya na danagane da mazauninsu da halayyar
rayuwarsu ta yau da kullum. Adabin kuma ya samo asali ne tun lokacin da
Bahaushe ya fara Magana har kuma a fahimce shi. Saboda haka, a nan ma muna iya
cewa duk inda Bahaushe duk ya je to, tare da adabinsa yake tafiya, kuma yawanci
ginin adabin da siffarsa, ta yadda ake bayar da shi, duk iri ɗaya
ne. misali, tatsuniyar Ruwan Bagaja yanayi ɗaya
aka bayar da ita al’ummar Bantu a ƙasar
Afrika ta kudu da Jamusanci da Turanci da sauransu. Ta haka dai ne adabin ya haɗu,
ta hanyar ƙaurar al’ummomin
Hausawa da hidimar addininsu na gargajiya da kuma raya al’adunsu.
Ma’anar Adabin Hausa
Kalmar adabi dai ga Bahaushebaƙuwar kalma ce, watau Balarabiyar
kalma ce wadda Hausawa suka aro, suka ce hankaka ‘mai da ɗan
wani naki’ ma’anarta da Larabci ita ce ‘halin ɗa
ko fasha ko ƙwarewa’. (Ɗangambo, 1984). Ko kuma ‘walima’ ko
‘liyafa’ ko ‘ladabi’ (Umar, 1987).
A Hausa kuwa, Kamar a Larabcin, tana
nufin dukkan abubuwan da suka shafi al’adu da ɗabi’u
da halin rayuwa da fasaha ta al’umma wanda har da nazarin al’ummar ɗungurum
(Gusau, 1986).
Saboda da kasancewar Larabawa masu
harkar rayuwa ce irin tasu da mazauninsu da harshensu na musamman, Hausawa ma
suna da nasu halin rayuwa da nasu mazaunin daban ta fuskar nazarce-nazarce da
aka yi a kansu ya sa irinsu na gargajiya wasu sun samu siga ko yanayi na adabin
zamani, a yanzu suna a rubuce cikin littattafai. Haka kuma, za aga cewa Karin
maganganun Hausa a matsayinsu na dabin gargajiya, ko nab aka a yanzu sun zama
na zamani, don irin sigar da suka samu a rubuce cikin ltattafan adabin Hausa.
Sannan an samu ci gaba wajen manazarta inda aka raba shi, adabin na Hausa gida
biyu, ta la’akari da wasu matakan ko zamunan da al’ummar Hausawa ta ratso kamar
haka:
a.
Adabin Hausa kafin zuwan Musulunci, watau
tantagaryar adabi na gargajiya na al’adun maguzawa (Gusau, 1985) wanda babu
wani gauraya da wata baƙuwar
al’ada cikinsa.
b.
Adabin bayan zuwan addinin Musulunci,
watau mai nuna sauyin tunanin Bahaushe ga buƙatarsa
da bautarsa da saninsa da fasaharsa da dangantakarsa da wasu al’adu na
Larabawa.
c.
Adabin Hausa bayan zuwan Turawa, wanda shi
ke nuna wani sauyi na matakan rayuwar Bahaushe. Rayuwar da ta zama Baduniya mai
cike da ruɗani, tatare da wani sabon salon bauta
ya Allah ta wani sabon addini ko kuma ta neman duniyar ɗungurugum.
Saboda
dangankatar Bahaushe da wasu baƙin
al’adun mutanen hayin ruwa daba addininsu ɗaya
ba da su ba, balle halin rayuwarsu ta yau da kullum, shi ya saya aka samu sauyi
arayuwarsa.
Saboda haka za mu kalli adabin Hausa
ta fuskoki guda biyu, wanda su ne kashe-kashensa ayanzu.
a.
Adabin baka, ko na ka, ko na gargajiya, ko
na kafin zuwan Musulunci
b.
Adabin zamani ko rubutaccen adabi ko na
bayan zuwan Musulunci ko na bayan zuwan Turawa ko bayan da al’ummar Hausawa ta
samu `yancin kai daga Turawan mulkin mallaka. Wannan shi ne taƙaitaccen bayani game da adabi.
Wannan
ya nuna cewa kowace al’umma na da nata adabin, watau halin rayuwar. Kuma akwai
wurin da kowace al’umma ta fi ƙwarewa
wajen aiwatarwa.
A dalilin haka ne muke ganin cewa ba
komai ne adabin ba, in mun dangata shi da Hausawa, face nazarin rayuwarsu ta
yau da kullum wadda suke gudanarwa ko ake gudanar ma su da ita lokacin da suka
bayyana a cikin duniyar nan har ya zuwa komawarsu ga mahalicinsu.
Ta fuskar nazari kuwa, masana kamar
su Ɗangambo, (1984) sun daidaita
ra’ayinsu da cewa dabai wani hoto ne ko madubi na haska rayuwar Hausawa, wadda
ta ƙunshi tunaninsu da ɗabi’unsu
da harshensu. Harshen kuma da fasaha da na karantar da matasa gargajiya da
sarrafa hanyoyin rayuwarsu. Haka kuma, ana haskaka muhallinsu da maƙwabtansu da wasu al’ummomi da
abincinsu da irin bautarsu (addininsu) da tsare gaskiyarsu da rashin tsareta,
ko wautarsu da sauran duk abin da suka gada kaka da kakanni.
Rabe-Raben Adabin Hausa
Masana fannin nazarin adabin Hausa (Ɗangambo, 1984, Umar, 1987, Gusau,
1985, Yhaya, 1988) sun yi ƙoƙarin fitar da rabe-raben adabin Hausa
dalla-dalla ta yadda za mu ce kusan ba su bar wani ɓangare
da ba su tattauna a kansa ba.
Yawancin sun rarraba shi ta yadda
suka dubi shita ta fuskar zamansa na gargajiya ko na zamani, watau adabin
gargajiya a ɓangare ɗaya
a wani ɓangaren
akwai adabin zamani. Sai dai wani (Malumfashi, 1998) na ganin cewa duk yadda
aka raba shi a wannan lokacin, waɗannan
manyan kashe-kashen suna yi wa juna shigar giragizai. Dalili kuwa shi ne za a
ga cewa tatsuniyoyi da labarai da waƙoƙin baka na Hausa, duk akwai su a
rubuce a yanzu.
Asalin Tarihihi, Ma’anarsa Da Kuma
Misalansa
A cewar Ibrahim Yaro Yahaya, Mu’azu
Sani Zariya, Sa’id Muhammad Gusau, Tanimu Musa `Yar\aduwa a cikin aikinsu mai
suna Darussan Hausa don manyan makarantun sakandare cewa suka yi.
“Tushen Kalmar tarihi an tsago ta ne
daga Kalmar ‘tarihi’ shi dai ‘Tarihihi’ labara ne na haƙiƙa
dangane da wasu abubuwan da suka taɓa
faruwa na al’umma. A da can a kan riƙe
irin waɗannan
abubuwa da ‘ka’ ne. to kasancewar kai ba mariƙi
ba ne, ballantana har ya yi ajiya, sai
wajen rayuwa ake cukuɗa su har ma waɗanda
ba su faru ba. Daga nan ne aka sami adabin baka na ‘tarihi’don a nuna tarihin
gaskiya wanda ya cuɗanya da tatsuniya ko ƙirƙirarren
labari.
Ma’anar ‘Tarihihi’ shi ne gurɓatattcen
tarihi wanda aka cusa masa labarai masara kan gado, na suki buruku, har ya fita
daga ainihin lamarinsa na gaskiya, ya wofinta daga siffarsa ta asali”.
Labaran tarihihi: Yawanci ya ƙunshi labarai ne na kunne ya girmi
kaka waɗanda
ba a iya tabbatar da haƙiƙaninsa. Kuma labarai ne da suka suka ƙunshi abubuwan da suka danganci
rayuwar Hausawa, musamman a jiya. “masu yin sa a lokacin yin sa”. Masu yaɗa
labarai na tarihi akasari tsofaffi ne waɗanda
ba su iya riƙe ainihin aukuwar
abubuwa ba, ko masu yawan hira da kan zo da kowane irin labari ba tare da haƙiƙanin
gaskiyarsa ba, ko kuma a tsakanin samari. Kuma an fi yin sa a lokacin shaƙatawa ko ana hira ko na kawo misali.
Tubulan gininsa: Sun haɗa
da mutane ko wurare ko garuruwa da sauransu. Misalan tarihihi sun haɗa
da:
i.
Labaran Bayajida
ii.
Labaran Barbushe
iii.
Labaran Bagauda
iv.
Labaran Amina Sarauniyar Zaazau da
sauransu.
Amfanin
Tarihihi: Duk da lalacewar tarihi yakan taimaka wa masu tarihi samun wasu
bayanai da hujjoji da sukan tace su amfana da su. Yakan bai wa yara ƙanana damar fahimtar wani abu game da
asalin al’ummarsu da wasu ayyukan da magabata suka aiwatar da dauriya da haƙuri da karsashi da nishaɗi
daga darussansa da suka samu.
Ga misalin ɗaya
daga cikin Tarihihi
Wata rana Akuya da Kare da jaki suka
hirya za su je wani ƙauye
domin su halarci taron buki, sai suka zo tasha suka shiga mota. Da za a tashi
sai aka nemi su da su biya kuɗin mota na kowane ɗaya
daga cikinsu. Daga nan sai jaki ya ɗauki
kuɗinsa
ya biya daidai kare kuma sai ya ɗauko
fiye da abin da ake biya ya bayar da nufin a ba shi canjinsa.
Akuya kuwa sai t ace da masu motar.
“Da zarar an isa da su gurin za ta karɓi
kuɗi
ga wani ta biya. Da suka isa garin daidai wurin da za a sake su, sai Direba ya
tsayar da mota. Jaki sai ya sauko ya yi tafiyarsa irin ta taƙama. Kare kuma daya sauko ya tsaya
jiran a ba shi canjinsa. Abin ban takaici a wurinsa da akuya ta sauko daga cikin
mota, sai ta ƙi ta tsaya, ta sheƙa a guje.
Da masu mota suka ga haka, sai suka
shiga motarsu suka yi tafiyarsu, ba tare sun ba kare canjinsa ba. Nan ne sai
kare ya rinƙa bin motar da
gudu yana kuka (haushi) da nufin su tsaya su ba shi canjinsa. To wai wannan
dalili ne ya haifar da idan akuya ta tsikayi mota sai ta ruga da gudu domin ka
da motar ta riƙe ta, ta ce, sai
ta biya ta kuɗinta:, shi kuwa kare da zarar ya ga
mota sai ya bita da gudu da nufin ta tsaya ta ba shi canjinsa shi kuwa jaki da
ya gan ta ko tana a guje saman titi, sai ya hau ya yi tafiyarsa irin ta taƙama domin da shi da mota ba mai bin
wani bashi”.
Idan muka yi nazarin wannan tarihihi
za mu iya fahimtar cewa lallai babu wata cikakkiyar hujja mai iya tabbatar da
faruwar wannan al’amari daga hadisi ko aya ko ijima’in malamai.
Asalin Siddabaru Da Sihiri A Ƙasar Hausawa
Da wuya mutum ya tanatance cewa ga
ranar da Bahaushe ya fara yin siddabaru, balle yace ga siddabarun da Bahaushe
ya fara yi. Amma da yake, lamarin ya shafi ilmi ya kyautu mu ɗan
yi hasashe ta amfani da kirdado da kintaci faɗi
mu ga ko ma cimma nasara.
Ina ganin, gane asalin siddabarun
Hausawa yana da wuya idan ba a san sana’o’insu ba. Kuma sanin sana’o’insu kawai
ba zai warkar ba sai an san wace sana’a ce ko waɗanne
ne suka shahara kuma suka daɗe a ƙasar.
Bayanai da dama sun nuna farauta da
noma da ƙira ne daɗaɗɗen
sana’o’i. ana jin farauta ce ɗan Adam ya soma yi ta
hanyar bin dabba da ƙarfin
tuwo a kama ta a kashe. Da abin ya fara a gaba ya fara tanadin makaman da zai
yi wa dabbobin da yake yin farauta. Ana jin sannu sannu ɗan
Adam ya fara yin amfani da `ya`yan itace, yana ci yana yar wa har ya fara
tunanin yadda zai ƙara
kyautata su, daga nan ne soma samun tushe.
Don haka, ina ga siddabaru da suka
shafi farauta da noma da ƙira
kusan za a ce su ne, Bahaushe ya fara yi sannu-sannu har abin ya ci gaba, ya zo
yau.
Na biyu, da yake masana sun amince
da cewa addinin Hausawa na gargajiya ya haɗa
da bori da camfi da tsafe-tsafe. Babban abin kula a nan shi ne, Hausawa a addininsu
na gargajiya suna cewa kowane mutum yana da aljaninsa na musamman. Wannan
aljani idan sun so shi suna iya ɗaukaka
shi ta hanyar ba shi wasu hikimomi da babu wani mai samun irin su sai ya haɗa
da sha’anin aljannu. Ta yi yiwu, a wannan fage a samu wanda ya yi nisa ga tsafi
da camfe-camfe ya ƙago
wasu dabarun yin wasu abubwan mamaki da mutane za su ɗauka
siddabaru, dalili daya san a ce haka shi ne, mafi yawan siddabarun Hausawa ana
haɗa
shi ko yana da dangantaka ga magungunansu.
Wani hasashe na uku shi ne, kan
sana’o’in gargajiya ta fuskar sarautunsu, kowace sana’a da Bahaushe yake yi za
a samu za a samu irin su shugaba a unguwar ko a garin ko a ƙasar gaba ɗaya.
Alal misali akwai irin su sarkin noma da sarkin wanzamai da sarkin ƙira da sauransu.
Waɗannan
sarakai ana zaɓen su ne ta fuskoki guda biyu, na
farko dai ko sun gada na kaka da kakanni sun san abin ciki da waje a ciki suka
tashi suka tara da uwa da uba a ciki. Na biyu ko don sun ƙware ga snaa’ar matuƙar gaske, wato ya kasance a koyaushe
za a iya yin Magana da hikima da zalaƙa
kan wannan sana’ar kan tuna da su. Irin waɗannan
mutane saboda ƙwarewa da sabo kan sa wasu asiran
sana’ar da wasu masu sana’ar ba su sani ba.
Kuma sukan yi ƙoƙarin
yin wasu ƙage-ƙage da ƙaƙale-ƙaƙale don buyawa da bajinta a wannan
sana’a, ta yiwu ta wannan fuskar sihiri da siddabaru suka samu a ƙasar Hausa.
A wani hasashen kuma ina ganin bai
kyautu a manta da bukukuwan Hausawa na gargajiya ba, kamar su bukin buɗar
dawa da wasan maƙera
dawasan wanzamai da dambe da kokuwa da wasan mafarauta da dai sauransu. Waɗannan
wasannin Hausawa kan yi sun a lokuta na musamman ne kamar a sau ɗaya
shekara ko kuma wani farin ciki ya samu kamar aure ko haihuwa, idan za a yi
wasan akan yi a dandali ne kowa ya zo ya gwada hikimarsa da bajintarsa.
Za mu iya cewa wataƙila waɗannan
bukukuwa suna da alaƙa
da asalin siddabaru a ƙasar
Hausa, domin mafi yawan abubuwan da ke wakana a dandali za ka ga sihiri ne da
siddbaru. Don haka, ta yi yu mu ce samuwar sana’o’in gargajiya ya haifar da
siddabaru amma kafuwar bukukuwan gargajiya ya wanzar da su da habakar da su.
Hasashe na ƙarshe, shi ne dangane da samuwar
magungunan gargajiya na Hausawa. A Bahaushiyar al’ada bokaye da `yan bori su
suka shahara a fagen ba da magungunan gargajiya kafin bayyanar addnin
Musulunci, bayan zuwan addini muka samu `yan tsibbu suka cika gurbin na uku. Ba
su kaɗai
ba, masu sana’o’in gargajiya kamar su wanzamai da maƙera da masunta da sauransu duk suna
ba da magungunan gargajiya. Shi dai magani ana bayar das hi da niyyar kore cuta
ko a arge ta ko a kwantar da ita, don haka, kowane mai magani yana son a yaba
da irin maganinsa a kuma amince da shi.
Wataƙila,
wannan ne ya sa masu magungunan gargajiya ke ba da wasu dokoki da umurni a
magungunasu, tare da ba da lokuta da za ɗibar
su da yadda ake ɗibar su da yadda ake
sarrafa su. Da haka ne ake samun wasu `yan ƙaƙale-ƙaƙale da siddabaru a magungunan
gargajiya domin yin barazana ga masu karɓan
maganin, sannu-sannu ta wannan fannin siddabaru ya fara wanzuwa a magunagunan
Hausawa.
A taƙaice,
za mu iya cewa, siddabaru abu ne a bayan ƙasa,
musamman a al’ummar Hausawa. Kuma gano asalinsa dole sai an haɗa
da sanin sana’o’in Hausawa da addininsu da bukukuwansu da kuma magungunasu na
gargajiya. Kuma ni a irin nawa hasashen daga waɗannann
abubuwa ne siddabaru ya samo asali a ƙasar
Hausa.
Siddabrun Dandali Da Yadda Ake Aiwatar
Da Shi
Mafi yawan siddabaru ban al’ajabi da
ƙayatawa ga masu kallo a ƙasa a dandali ake aiwatar da su.
Ganin irin wannan wainar da ake toyawa a dandali ya san a ga ya kamata a yi
masa bincike mai cin gashin kansa. Manufar wannan bincike ita ce sai mai da
himma ga fito da fayyace ire-iren siddabaru da sihirce-sihirce da ake gudanarwa
a dandali a ƙasar Hausa.
Ma’anar Siddabarun Dandali
A gwarwadon `yan karance-karance da
na yi ban sami wani manazarci daya yi wani dogon bincike a kan siddabarun
dandali ba. Wannan ce ta sa zan ce ban sami wani bayani ba kai tsaye a rubuce
cewa ga abin da ake nufi da siddabarun dandali ba.
Hausawa sun ce mai ɗaki
shi ya san gefen da yake yi masa tarara, don haka a irin manufar da na fuskanci
wannan bincike ga ma’anar siddabaru dandali a taƙaice.
Wannan suna, “Siddabarun dandali” ni
na ƙago shi gwargwadon binciken da na yi
wa siddabaru a ƙasar
Hausa. Abin da nake nufi da wannan shi
ne, Duk wani siddabaru ko sihiri da Bahaushe ya ƙago
kuma yana tara jama’a ya aiwatar da shi
a gaban idonsu a dandali don su gani su yi sha’awa su kuma yaba masa, ko ya
samu abin cefene a hannunsa wanan shi ne ake kira siddabarun dandali.
Babu shakka, duk wani siddabaru ko
sihiri da ake gudanarwa ta wannan fuskar ya zama siddabarun dandali ko da mai
yin siddabarun bai amince da haka ba. Kuma duk wani siddabaru da ba a aiwatar
da shi ta wannan fuska da irin wannan manufa yana nan zamansa siddabaru amma
ban a siddabarun dandali ba. A wannan bincike wani siddabaru da za mu nuna dole
ya kasance yana da siffofi biyu, na farko dai a yi shi a dandali don burge
mutane, na biyu ya kasance an yi shi da wata manufa ta samun tamanin ko wanin
wannan.
Yakasance wasu sihirce-sihirce ko
siddabaru ana yin su a sana’ar tsibbu ne ko a magungunan gargajiya kamar yadda
ya gabata, amma kuma a zo a bayyana su gaban jama’a a dandali. Idan irin haka
ta faru har yanzu siddabaru yana nan zamansa siddabarun dandali.
Masu aiwatar da siddabarun dandali
sun haɗa
da Bokaye da `yan tsibbu da wasu masu sana’o’in gargajiya na musamman da kuma
masu jiɓantansu
don koyo.
Da yawa akan sami wasu daga cikin su
bayan suna siddabaru a zauruka kuma su fito dandali suna ƙara baje kolinsu. Yanzu kuwa ya
kyautu mu ga shin siddabarun dandali yana da wasu rabe-rabe kamar sauran
siddabaru da suka gabata.
Siddabaru na Haƙiƙa
Wannan shi ne sihiri da Hausawa ke
yi a bainar jama’a su gani kuma babu wani wayo ko tambayar da za taba ka gaskiyar
lamarin. Abu ne da ake yi a gaban idonka a bayyane kuma babu wata gada-gada ko
wani wayo a ciki, an yi amfani da ƙarfin
magani da tsafi ake gudanar da shi ko wani na son ya ƙaryata shi ba zai kawo wata hujja da
za ta iya karɓuwa ga hankali ba.
Daga cikin ire-iren waɗanann
sihirce-sihirce akwai ‘Cin ksauwar sama’. Mutum zai zo gaban jama’a ya ɗaga
kansa sama sai ya ga doguwar igiya ta zuro daga sama, ya kama ta ya dinga
tafiya tun ana ganinsa har ya zo ya ɓata
a cikin giragizai. Idan ya dawo sai ya zo da kayan kasuwa iri-iri kamar su
dankali, rogo da ƙosai
da waina da gishiri da sauransu.
Sannan na biyu, Akwai kuma mai miƙa ƙafarsa
ta yi tsawo har ta taɓo sama kuna gani a gaban
idonku. Wanann sun fi ƙarfin
mutum ya yi tunanin yadda ake yin su sai kawai mutum yace tsafi ne gaskiyar mai
shi na uku, Akwai mai shiga cikin duburan jaki ya fito ta baki ko ya shiga
cikin tulu a gaban jama’a. Sannan na huɗu
Akwai malaman da ke jefa buzun sallah sama ya tsaya su hau kansa yana sama ba
su faɗo
ba. Sannan na biyar Akwai kuma waɗanda
sun taɓa
mutum sai kawai ya ji zakarinsa ya ɓata.
Idan muka hangi waɗannan
sihirce-sihirce za mu ga abubuwa ne da suka gagari ƙwaƙwalwa
mutum ta yi bayanin yadda ake yin su balle ma a ƙaryatasu.
Idan kuma siddabaru ya kasance irin haka sai kawai mu ce siddabrun haƙiƙa
ne na tsafi.
Siddabaru Na Tarihihi
Wannan wani kasha ne na siddabaru da
babu tsafi ko magani a cikinsa sai dai wuru-wuru kawai. Mafi yawan siddabrun da
ake gudanarwa a ƙasar
Hausa musamman a wannan zamani namu da shekaru sama ga tamanin ko ɗari
da suka shige na barazana ce. Siddabaru na tarihihi siddabaru ne da ake yinsa a
bainar jama’a kuma a ga abin ya yi sosai gwanin ban sha’awa. Amma idan mai wayo
da basira ya kwantar da hankalinsa sosai ya dubi abin da idon natsuwa zai gane
abin shiri ne da gada-gada da wasa ƙwaƙwalwa. Babu gaskiya a cikinsa, abin
ban haushi ko ka so ka yi musu ga mafi yawan mutane basa yarda domin ga an yi
abin a gaban idon su, kuma a lokacin
wannan tunani bai zo musu ba.
Ga kaɗan
daga cikin waɗannan siddabaru sun haɗa
da dabon kuɗi da dabon turamen atamfa da toka a
cikin ƙwali da sa wuƙa ta yi Magana da dafa abinci a kan
bishiya babu wuta, da yanka mutum ya tashi, da sa ka allurai a hanci, da huda
baki da masilla ko dogon tsinke da dai sauransu.
Waɗannan
duk sihiri ne da ake amfani da ƙarfin
wayo da dabara da kuma taimakon `yan kore. Idan an tsaya aka yi bayani sosai
kowa zai ga yana iya yin abin idan ya gano irin wayo da ake yi ayi abin.
Babu shakka, duk wani siddabaru da
ake gudanarwa a dandali a ƙasar
Hausa dole ne ya ɗauki ɗaya
daga cikin kashe-kashe. Idan ya ɗauki
ɗaya
daga cikin kashe-kashen za mu san irin matsayin da za mu ba shi.
Lokutan Aiwatar da Siddabaru
Siddabaru
kamar yadda sunansa ya nuna, ana yin sa a dandali kuma a wasu lokuta na
musamman. Kuma za a fara tsara da cewa kowane iri siddabarun dandali a ƙasar Hausa da irin lokacin da ake
aiwatar da shi.
Mafi yawan siddabarun dandali ana
gudanar da su da dare musaman bayan an ci abinci ana hira. Wannan lokaci yana
taimako ainun saboda wasu `yan dalillai na farko dai lokacin akwai duhu da zai
iya zama wani rufin asari ga wasu abubuwan da ake aiwatarwa. A wasu lokuta akan
yi siddabarun dandali da rana domin mutane su ga komai da idonsu ƙiri-ƙiri
su ƙara yarda da abin.mafi yawan ƙwararrun `yan siddabaru sun fiyi da
rana ido na ganin ido.
Dangane da bagiren da ake gudanar da
siddabarun dandali kuwa yakan sha wani lokaci zuwa wani lokaci. A mafi yawan
lokuta akan yi shi a kasuwa, musamman a kasuwar ƙauye
idan ƙauyawa sun taru sun ƙare sayar da kayan da suka zo da shi
kasuwa musaman bayan sallar jumma’a. a wasu lokuta akan yi siddabarun dandali a
wajen taron buki kamar raɗa suna na `ya`yan maƙera da wanzamai da masunta da malamai
da sauransu. Uwa uba ana yin siddabarun dandali a bukin naɗin
sarauta ta mai unguwa ko dagaci ko wata sarautar gargajiya kamar naɗin
sarkin Aska da sarkin noma da sarkin Ɗori
da sarkin ruwa da sauransu.
A ire-iren waɗannan
bukukuwa da na ambata akan share kwanaki ana ta shagulgula siddabaru mutane
daban-daban suna fitowa dandali suna kirari suna nuna irin buwayarsu ta
siddabaru. Duk da haka a wasu lokuta masu yin siddabaru sukan yi abin su a duk
lokacin da suka ga dama musamman in suna da nishaɗi
ko neman na cafene.
A ƙasar
Hausa, yana da wuya a sami ɗan siddabarun dandali da
ke gudanar da siddabarunsa a wuraren da ba waɗannan
ba. A wannan bincikenmu zai taƙaita
ga siddabarun da ake gudanar wa a wuraren da muka amabata kawai.
Halayen`Yan Siddabaru
Masu aiwatar da siddabaru suna da
wasu halaye da ɗabi’u na musamman. Waɗannan
halaye wasu koyo ake yi wasu kuma sabo ne kawai ke taimakansa. Ga kaɗan
daga cikinsu.
Halarta da taro, dole duk wanda zai
fuskanci dubban jama’a a dandali babu wasu matakan tsaro, kuma yana saon ya karɓi
tamanin a hannunsu, dole ne sai ya ƙware
ga iya Magana sosai. Bayan haka da azanci da luguden Nahawu da sarrafa harshe
da Karin Magana, kuma da sanin wasu harsuna na musamman kamar Turanci da
Larabci da Fulatanci da dai sauransu. Ya kyautu ga ɗan
siddabarun dandali ya zama mai wayo sosai domin idan ba da wayo ba, ba za a
shawo kan jama’a ba.
Bayan siffofin halitta dole ɗan
siddabarun dandali ya zamo mutumin da baya gudun rikici da tataso da kwana
gidan kurkuku. Kuma sai ya kasance yana iya cin amanar kowa yaro da babba
Musulmi da kafiri ko da kuwa sun saba da wannan mutumin, ɗan
siddabarun dandali yana ƙoƙarin ya nuna wa jama’a cewa shi fa
bai damu da dukiya ba, domin tana can gida ya tara ya taso, ya zo ne ya taimaki
mutane kawai.
Bugu da ƙari, wasu yan siddabarun dandali musamman
masu sayar da magani sukan fito da warki da ƙaho
na busa da layu da guraye da kanbuna da hular gashi kan baƙin biri da shuni a idon da kiɗa
da akwati da kwalaye da sauaran tarkace. Irin wannan `yan siddabaru suna ƙoƙairin
danganta kan su da maguzawa ko Arna marasa addini suna kuma nuna tsafi suke yi
su yi magani da shi.
Amma `yan siddabarun dandali masu
yin damafara ba su fita da dauɗa, sukan fita cikin wasu
kaya masu tsada na musamman wannan ya zama dole domin su nuna wa jama’a cewa su
dama suna da dukiya ba kuɗin jama’a suke so ba.
Wani lokaci sukan saka haƙoran
gol da makawuya wai su Alhazai ne sun je hajji ba sa cin amana ba sa son kuɗin
kowa. Wannan shi ne taƙaitaccen
bayanin halayen `yan siddabaru.
Salon Aiwatar Da Siddabaru
`Yan siddabru kafin su aiwatar da
siddabru suna buƙatar
mutane su taru a dandali a yi shiru ana sauraren su, da irin abubuwan da suke
faɗa
ana kalon su ga abubuwan da suke aiwatarwa ko kaɗan
ɗan
siddabaru ba ya buƙatar
ko ya ji surutun wani bayan fage ko a cikin fage a yayin da yake gudanar da
siddabarunsa. Yana jawo hankalin mutane irin haka ba ya samu wa dole sai tare
da wasu dabaru na musamman ga kaɗan
daga ciki su.
A mafi yawan lokuta `yan siddabaru
musamman masu da’awar cewa suna sayar da magani suna amfani da kiɗa
da waƙa. Kuma suka sami ɗan
ƙaramin yaro su koya masa kiɗa
da waƙa, yadda baƙauye da ya ji sautin ɗan
ƙaramin yaro yana yin waƙa mai azanci da zalaƙa ya kan zo ya tsaya ya saurara,
domin Hausawa sun ce gani ya kori ji. Kuma a wasu wurare su kan ce sauran yara
su dinga tafi da hannayensu sautin tafin yana zuwa daidai raujin waƙar da ƙafafunta.
Idan yara na tafi shi kansa Uban gidan siddabaru zai shiga cikin tafin yana yi
yana rera waƙar bobanci wai don
a ce ba ya jin Hausa sosai. Wani lokacin waƙar
takan zo kamar haka:
“Arne ɗan Bima
Shiga Dogo
Ga Dakare
Ga ɗan baya
Ga halakakke
Ga matsiyaci
Ba ka da
kowa
Ba ka da
komai
Ga ɗa babba
Ka shiga
dodo”.
A
wani lokacin kuma akan sake wa chali zaren waƙar
ya dinga yi, yana kiɗa yana tafi. Idan kiɗa
ya soma daɗi jama’a sun fara taruwa sai ɗan
siddabaru ya fara:
“Yara ku tafa yara
Haba yara ku
tafa sosai
Haba yara
manyan gobe
Kai cali
Baturen ganga
Ka dinga
bugawa sosai
Yara ku tafa
daidai
Duk wanda
bai tafa ba
Uba nai maye
uwa tai mayya
Ubansa ya ɗore jaki sanda
Kaɗannan ba da abin
kirki ba”.
Haka
mafi yawan waƙoƙinsu suke tafiya da tafi da kiɗa
da batsa, kuma waƙoƙin ba su cika tsawo ba.
Daga cikin salon aiwatar da
siddabaru akwai rawa da mosta jiki. Uban tafiyar da kansa (Watau mai siddabaru)
zai dinga yin wata rawa ta musamman mai ƙayatarwa
wasu sukan dinga yin tsalle suna direwa a ƙasa,
wasu sukan dinga yin tafiya a kan gaɓobin
jikinsu. Waɗannan duk dubaru ne ma kiran jama’a,
sai sun taru a fara sayar da magani ana yi musu siddabaru.
A wasu lokuta kuma, masu siddabarun
sukan faɗi
wasu abubuwan da za su yi waɗanda ba su yi yuwa, kamar
a mayar da mutum biri ko a ɗora yaro a kan sanda ta
tashi da shi ya je sama ko shiga cikin kwalba ana kan keke ko dabon dandana
Uban Aljannu. Da zarar mutum ya ji za a yi irin waɗannan
abubuwan al’ajabi, yakan so ya tsaya don kar a ba shi labari.
Da zarar mutum ya tsaya an gama da
shi, domin za a dinga tallar maganin sanyi da ciwon baya da sauransu ne domin a
mantar da wancan Magana da ake yi. Idan ya ga lokaci zai ƙure mutane sukan kasa jira suka fara
watsewa sai ya dinga yin kirari yana cewa, “yanzu za’a yi abin”. Haka za a
dinga yi har rana ta faɗi ko kasuwa ta watse ba a
yi komai ba.
Wani salon da suke bi wajen kiran
mutane shi ne, ‘kuwwa’. Watau a yayin da ɗan
siddabaru ya ga jama’a suna son su soma gajiya da shi, sai ya ɗauko
wata yar gora ko wani ɗan ƙaho ko wata laya ya gaya wa yara
cewa: “Duk wanda ba ɗan gidan maye ba ne ya yi
wa wannan gora kuwwa sau uku”. Idan sun yi ihu! Ihu! Ihu!! Sai duk kasuwar ta
game da kuwwa mutane su ruga su ga abin da ake yi wa kuwwa, daga nan sai gogan
naka ya dinga sayar da magani yana nunawa.
Ýan siddabarunsa na kallo, a wasu
lokuta kuma zai dinga yin Magana da mutanen sama da ƙarfi kowa na jin yana ihu! Shi kaɗai
sai a dinga taruwa ana mamaki da ya ga ana fara taruwa sai ya fara baje
kolinsa. Waɗannan su ne kaɗan
daga cikin dabarun da `yan siddabaru ke bi wajen ya wo jama’a a gan su. Da
yawan `yan siddabaru suna yawo da akwati ko kwali domin yin dabon kaya daga
ciki. Duk inda wurin da ɗan siddabaru mai yin dabo
yake ba ka raba shi da babbar riga da `yar ciki mai aljifai kamar takwas ko
tara da wando toroza mai aljifai gaba da baya. Wasu kan je da dogayen huluna da
rawani da sauransu. Wannan shi ne taƙaitaccen
bayani game da salon aiwatar da siddabaru.
Sakamakon Bincike
A taƙaice,
a nan ina son in nuna hoton bincike na. Na farko, na fahinci gano kowace al’ada
ta Hausawa ba zai ci wata nasara ba in ba san asalin Hausawa ba. Amma kuma abin
baƙin ciki har yanzu masana ba su yi
mana matsaya a kan ainihin asalinsu ba.
Dangane da magungunansu na
gargajiya, na fahimci da wuya mutum yace, ga yadda Hausawa suka ƙago magani. Abin da zai fi alheri ma
ce “Ubangiji daya yu shi ya san yadda ya cusa masu dabarar magani”. Amma kuma
kusan san duk mai maganin gargajiya ba zai rasa yin tsafi da siddabarun ba.
Bugu da ƙari, yana yin lokacin ɗiban
maganin gargajiya da du’ain ɗiba da wani tasiri ga
maganin illa barazana ne.
A ɓangaren
siddabaru kuma zan ce ba zai kyautu ba in babu `yankore. Kuma duk wani ɗan
siddabrun daya shahara yana da `yan kore masu mara masa baya ko ba a sani ba da
dai sauransu.
Naɗewa
A halin yanzu bincike da nazari a
kan magungunan gargajiya da siddabarun Hausawa zan ce yanzu a ka dena hasashe,
kuma da alamun Nasara, Amma ya kyautu manazarci ya kula cewa kowace hanyar
nazari da irin matsalolinta; matuƙar
a ka dage aka yi haƙuri
za a ci nasara sosai. In Allah Ya yarda ba da daɗewa
ba za a samu isassun kayan karatu a makarantun sakandare da kuma jami’o’i kan siddabaru da sihirin Hausawa.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.