Abstract: Gobirawa are warlike people but not necessarily hostile. This may not be unconnected with the number of wars they fought with the other Hausas and non-Hausas alike. Infact the history of empires and kingdoms of Hausa states and beyond will be incomplete without mentioning the Gobir factor particularly, in the period before Sokoto Jihad. Gobir people are mostly tall and powerfully built. There has been for a long-time joking relationship between Katsinawa and Gobirawa. The joking relationship was established as a result of war between Katsina and Gobir in the last part of 17 and 18 century. Katsina fought with Gobir severally, Later, Gobir was totally defeated and their forces were driven back to their capital Alƙalawa. Not only that, however the city gates of Alƙalawa were pulled down by Katsina forces and brought to Katsina as well. The nature of their jokes, is whenever Katsinawa meets Gobirawa they crack jokes by calling one another funny names. Katsinawa mostly call Gobirawa cowards and dare them to come to Katsina to retrieve their city gates brought as war booty. While Gobirawa refer to Katsinawa as people that are very crafty and cunny, and as such should not be trusted, this joking relationship is still maintained to date. This research work examines the history and development of Katsina and Gobir emirates, definition and types of joking relation were discussed. Finally, it also examines the nature of their jokes past and present.
WASAN BARKWANCI TSAKANIN KATSINAWA
DA GOBIRAWA: JIYA DA YAU
Isah Abubakar KAROFI
Sashen Hausa,
Kwalejin Ilimi Ta Isa Kaita, Dutsinma, Katsina
Phone: 08065620091
E-mail isahkarofi@gmail.com
Tsakure
Gobirawa
mutane waɗanda suka shahara ta fuskar yaƙi ga su kuma ƙarfafa
(jarumai). A faɗin ƙasar
Hausa, a duk lokacin da aka ambaci Gobir abin da zai fara faɗo
wa mai sauraro a cikin zuciya shi ne gari ne na faɗa
ko jarunta. Domin wannan laƙabi (na faɗa)
da ake alaƙanta su da shi ya shafi sarakunanta da kuma
mutanenta baki ɗaya. Sarakunan Gobir kuwa, jarumai ne kuma
sun sha fama da yaƙe-yaƙe tsakaninsu da maƙwabta na kusa da na nesa a ƙoƙarinsu na
faɗaɗa ƙasa don
mallakar ƙasa mafi girma a arewacin Nijeriya da
kudancin Jamhuriyar Nijar. Ta wannan dalili, na ƙoƙarin faɗaɗa ƙasa ne da
sarakunan Gobir suka sa a gaba suka sha fafata yaƙi tsakaninsu da sarakunan Katsina a lokuta
mabambanta. Hausawa kan ce “Maza maganin maza”, kuma maza gumbar dutse ne. A
zamanin Sarkin Katsina Janhazo (1740-1771), karon da aka a Kiyawa bai yi wa
Gobirawa daɗi ba domin a ranar sarkinsu da kansa ya bayar
da ci ga Sarkin Katsina. Ta hanyar bayar da umurni ga ragowar dakarai da suka
yi saura da su “Mazaya su mayar da iri gida”, wannan kalami shi ne masomin
wasan barkwanci a tsakanin Katsinawa da Gobirawa a duk wurin da suka shaida
juna. Daga nan kuma, zumunci ya ƙullu a tsakaninsu har
zuwan wannan lokaci. A duk wurin da Bakatsine ya haɗu
da Bagobiri, sai ya yi masa wasa da ‘a mazaya a mayar da iri gida’ ko kuma
‘idan ba tsoro ba a zo a karɓi ƙyauren
Gobir da tukunyar ƙarfe mana’. Manufar
wannan takarda ce ta bi diddiƙin tarihi da bunƙasar Katsina da Gobir. Bayan haka, an bijiro
da ma’ana da rabe-raben wasan barkwanci da dalilin da ya sanya wasan barkwanci
tsakaninsu da kuma siga da yanayin wasan nasu. Sannan kuma, ta yi duba a
tsanake a kan wasan barkwancin jiya da yau domin a tantance baccin makaho.
1.0 Gabatarwa
Wasan barkwanci a
tsakanin al’ummar Hausawa wani daɗaɗɗen
al’amari ne wanda yake da wuya a ce ga lokacin da aka fara aiwatar da shi a
cikin rayuwar Hausawa. Akwai dalilan da sukan sanya a yi wasan barkwanci
tsakanin al’ummar Hausawa ko da wasu. Daga cikin su akwai; zumunci tsakanin
taubashi da auratayya da sana’o’in gargajiya da kuma yaƙe-yaƙen
da suka shiga tsakanin wata masarauta da wata a ƙoƙarin
faɗaɗa ƙasa
da mallakar albarkatun da za su bunƙasa
tattalin arziƙin wannan masarauta. Don haka, yaƙi
shi ma wani muhimmin dalili ne wanda ya haifar da wasan barkwanci tsakanin
Hausawa da junansu ko kuma Hausawa da wasu ƙabilu.
Wasan barkwancin da suke gudanarwa yana ƙunshe da
kalamai masu sanya raha ko dariya da annashuwa a tsakanin abokan wasan ba tare
da faɗa ko
zage-zage ba.
A wannan takarda an
bijiro da taƙaitaccen tarihi da bunƙasar
Katsina da Gobir da ma’anar wasan barkwanci da rabe-rabensa. Bayan haka, an
kawo dalilan da suka haifar da wasan barkwanci a tsakanin Hausawa musamman,
Katsinawa da Gobirawa. Sannan kuma, an duba siga da yanayin wasan barkwancin da
yake tsakanin Katsinawa da Gobirawa da kuma matsayin wasan barkwancin jiya da
yau.
2.0
Taƙaitaccen Tarihi da Bunƙasar Katsina
Katsina
tsohon gari ne wanda masana tarihi suke ta kai komo a kan kafuwarsa. Irin
wannan shan bamban kan asalin abu ba wani baƙon abu ba ne
ga masana tarihi da masu bincikensa. Amma tarihi mafi ƙarfi da
masana tarihi suka fi amincewa da shi, Katsina na yankin yammacin Afirka na
Sudan, a yanzu tana a ɓangaren dajin Sahel da na Sabana na ƙasar
Nijeriya da Jamhuriyar Nijar. Wannan wuri shi ne, gidan Katsinawa na asali.
Akwai waɗanda suke
danganta asalin garin birnin Katsina da wasu maharba waɗanda ake
yi wa laƙabi da Adawa. Su waɗannan
maharba sun zauna ne a gindin wasu tsaunuka da suke a Durɓi-ta-kusheyi,
a cikin ƙaramar hukumar Mani, kimanin kilomita 29 kudu
maso gabacin Katsina da kuma birnin Bugaje a ƙaramar
hukumar Jibiya (Gusau, 1988 sh. 134).
Sannan a wani
bayanin, an nuna marubucin ‘Tarikh Imarat
Ƙaryat Kashina’ ya tabbatar da cewa
Bagari Jirgo shi ne mutumin da ya kafa masarautar Katsina ta Haɓe, wadda
ta wanzu wajen shekaru dubu uku da ɗari biyar (3,500) da
suka wuce (Usman, 1981 sh. 17).
A wani
bayanin kuwa cewa aka yi, a wajen ƙarni na
goma sha biyu (Ƙ.12), waɗanda suka
mulki wurin da ake kira Katsina waɗansu baƙi
ne Durɓawa. A
sassan garin Katsina bai fi girman ƙauye ba, a
ƙarƙashin
mulkin Sarki Janzama wanda sunan matarsa Katsi (na) ‘yar Sarkin Daura ce aka
sanya wa garin (Ifeka, 1971:94) a cikin (Magaji, 2002 sh. 18).
Har ila
yau kuma, a wani sanannen labari, wanda yake da nasaba da kundin tarihi na
masarautar Daura mai suna Girgam, an bayyana cewa Kumayau ɗan Bawo ɗan
Bayajidda shi ne wanda ya assasa gidan sarauta na farko a Katsina. An ce
Kumayau ya karɓe mulki
daga hannun Janzama, Sarkin Durɓawa waɗanda suka
yi sarauta a Durbi-ta-kusheyi. Amma bisa dukkan alamu, kamar mafi yawan
garuruwa, garin Katsina ya kafu ne a yayin da wasu ‘yan ƙananan
ƙauyuka da suke kusa da juna suka haɗu domin
cim ma wasu manufofi na kansu. Ire-iren waɗannan kan
iya kasancewa kyakkyawar ƙasar noma
ko inganta tsaro daga abokan gaba ko kuma kasancewar wurin inda mutanen suke
gudanar da harkokin ibadarsu (Ingawa, 1990 sh. 2).
A ƙarni
na goma sha uku (Ƙ.13) ne Korau, wani
baƙo daga yamma, ya zo ya karɓe mulki
daga hannun Sarki Sanau, wanda kuma ya kawo ƙarshen
mulkin zuriyar Kumayau. Zuwa tsakiyar ƙarni na
sha shida (Ƙ.16), Katsina ta zama babban birni da kimanin
unguwanni ɗari (100)
(Ifeka, 1971:95) a cikin (Magaji, 2002 sh. 5).
Zuwa ƙarni
da na sha takwas (Ƙ.18) kuwa, Katsina ta
kai ƙololuwarta ta bunƙasa. Nan
da nan ta zamanto ɗaya daga cikin garuruwa mafiya ci gaba da bunƙasa
ko kuma gari mafi bunƙasa a duk
yankin yammacin Sudan. A ɓangaren arewa, sai da mulkinta ya
dangana da Maraɗi da kuma Tasawa, a yamma kuwa, sai da ta yi
iyaka da Zamfara, sannan a ɓangaren kudu, sai da ta dangana da
Birnin Gwari a da. Kuma haƙiƙa
a wannan lokaci ne Katsina ita ce ainihin ƙofar shiga
ƙasar Hausa (Hogben, 1967:86) a cikin (Magaji,
2002 sh. 19).
Mutanen ƙasar
Katsina na asali suna da tsagar gado wadda ake yin ta a fuska don nuna asali,
kuma da ita ake tantance Bakatsinen asali. Tsagar Katsinanci tsagar gado ce da
ake yi wa Haben ƙasar Katsina na
asali. Akan kira irin wannan tsaga da sunan bille ko Maguzanci. Irin wannan
tsaga gado biyu ce, gado na farko ana yin su ne a kumatu. Gado na biyu bisa
fuska. A halin yanzu ana samun masu irin wannan tsaga a sassan arewaci da
tsakiyar jihar Katsina (Sallau, 2010 sh. 117-118).
2.1
Taƙaitaccen Tarihi da Bunƙasar Gobir
A tarihin
kunne-ya-girmi-kaka, Gobirawa na iƙirarin
asalinsu daga Masar ne, ana sanya su daga cikin jerin Hausawan ƙasar
Hausa. Wannan yunƙuri na Gobirawa da
suke danganta asalinsu daga Masar wata barazana ce ta nuna sun fi Zamfarawa
asali, don haka suka rinjaye su. Gobir a matsayinta na babbar ƙasa
ta taka muhimmiyar rawa cikin lamarin kasuwancin ƙasar
Hausa. Saboda haka, duk abin da ake samu na alfarma a fadojin ƙasar
Hausa ana samun su a fadar Gobir waɗanda ake kyautata
zaton daga wasu ƙasashe aka sayo
su.Haka kuma, ana kyautata zaton cewa, Gobir ta sayo takarda daga wasu ƙasashe
don buƙatar marubutan Alƙalawa da
Kadaye. Gishiri yana ɗaya daga cikin muhimman kayan Buzaye
suke shigowa ƙasar da su. Ana hasashen cewa, ƙasar
Gobir ta yi ta kai yaƙi kan
Agadez domin ta ja akalar fataucin gishiri. Muhimmiyar haja da ake kasuwancinta
a wancan lokacin ita ce goro da ake shigowa da shi ƙasar
Sakkwato daga Gwanja (Ghana). Ƙasar Gobir
ta sha fama da tsangwama daga Buzayen Ahir. Wannan tsangwamar da matsin sun
haddasa Gobirawa suka mamaye Zamfara. Wannan bayani yana nuna cewa Gobirawa ga
dukkan alamu mayawata ne da suka haɗa kansu suka kafa
mulkin mallaka a kan talakawan Zamfara. Ƙasar Gobir
ta daɗe hannun
baƙi waɗanda ba ‘yan ƙasa
ba ne. Bunƙasar ƙasar Gobir
kuwa, shi ne musabbabiin kushe sunan daular Zamfara. A yaƙe-yaƙen
da aka yi a tsakiyar ƙarni na
sha takwas (Ƙ.18). Gobirawa sun tarwatsa birnin Zamfara
suka gargaɗi ‘yan
gudun fanfalaƙi zuwa Kiyawa da Maradun. Gobirawa sun faɗa wa
Kiyawa da yaƙi suka fara hararan Katsina, wadda a wancan
zamanin ita ce babbar daular da ke mulkin kudancin Zamfara, musamman Birnin
Gwari da Kwatankoro. Bugu da ƙari, yaƙe-yaƙen
da suka haddasa Gobirawa suka yi ƙaura zuwa
kudu, su ne suka ci gaba da haddabar Buzaye a Agadez (Bunza da Ibrahim da kuma
Usman, 2009 sh. 44).
Alƙalawa ita
ce, sabuwar cibiyar Gobirawa, an ƙirƙire
ta ne saboda dabarun tsaro na yaƙi a arewa
maso-gabas kimanin mil ashirin da biyar (25) ƙasa ga
tsohon birnin Zamfara a mahaɗar dausayin kogunan arewacin Katsina.
Sarakunan Gobir suna da shirin yaƙi na
runduna mai ƙarfi ta mayaƙan dawaki
da a koyaushe cikin shirin dabara suke. A zamanin Sarki Bawa Jan Gwarzo ya ɗora wa
talakawansa haraji a kan duk wani shinge da mutum ya yi. Sannan kuma, ya
haramta wa maza sa hula da ɗaura rawani shi kuma Sarki Nafata, ya ƙara
da haramta wa mata yin lulluɓi. Wannan takunkumi da aka sanya wa
Musulmi ya yi masu tsanani, musamman da yake an ɗauki
rawani wata alama ce da take bambanta jama‘ar Musulmi da kafiran (Maguzawa) da
suke tattare da su. Wannan haramci da aka yi wa Musulmi a Gobir ya kasance ɗaya daga
cikin muhimman dalilan yin jihadi a ƙarni na
sha tara (Ƙ.19).
A ƙarshen
ƙarni na sha takwas (Ƙ.18)
sarakuna Gobir sun fuskanci matsalar rashin cin nasarar yaƙi,
wannan ya faru a sakamakon fatattakar da Katsina da Zamfara suka yi masu. A
zamanin Sarki Nafata (1796-1802) daular Gobir ta yamutse sosai, kuma ƙarfinta
ya soma raunana, domin a wancan lokacin Zamfara ta yi tawaye ta kuma fanɗare daga
mulkin kama-karya na sarakunan Gobir, Katsinawa kuma sun ci gaba da kai
hare-haren samame, ita kuma Kabi ta bijire wa Gobir ga shugabantar naɗa
sarakunanta (Bunza da Ibrahim da kuma Usman, 2009 sh. 45-47).
Gobirci tsagar gado
ce da ake yi wa mutanen ƙasar
Gobir. Tsagar Gobirci gado ɗaya ce ko wane kumci, ana yin ta shida
a kumcin hagu, bakwai a kumcin dama. A halin yanzu wasu Gobirawa ba sa yi wa
‘ya’yansu irin wannan tsaga mai yawa, a maimakon ta, sai a yi bille ɗaya-ɗaya a fuska
daidai ƙarƙashin
idanu (Sallau, 2010 sh. 120).
Katsinawa suna shaida
Gobirawan asali ta hanyar ganin tsagar gado ta Gobirci a kumatunsu. Wannan
tsaga ta Gobirci da take a fuskar mutum takan bayar da dama ga Bakatsine ya
jefa wasa na barkwanci ga mai ita ko da ba su san juna ba a da ko yana so ko ba
ya so. Sai kawai, kalamai masu ɗauke da raha su ɓarke a
tsakaninsu kamar haka; shida, bakwai ne? Shi kuma, sai ya mayar da martani da
mayaudari ne?
3.0 Ma’anar Wasan Barkwanci
Ƙamusun
Hausa (2006:39) ya bayar da ma’anar barkwanci da “Raha ko wasa na fatar baki
don ban dariya”.
Ɗangambo
(1984:36) yana ganin barkwanci “zantuka ne na raha da wasu mutane waɗanda Allah
ya hore wa iya raha da magana da ban dariya suke yi wa mutane”.
Shi kuma Umar (1980)
cewa ya yi barkwanci “wani muhimmin rukuni na zube a adabin baka na Hausa wanda
ya danganci irin labarun nan da Bahaushe yakan ƙirƙira
don kawai ya yi dariya ya more”.
Tukur (1999:11) ya
bayyana barkwanci da cewa “zantukan raha ne da ban dariya da mafi yawan al’umma
suka amintu da wanzuwarsu don adana tarihinsu da yauƙaƙa
zumunci”.
A bisa ga bayanan da
masana suka faɗa dangane
da ma’anar wasan barkwanci.
A tawa fahimtar,
barkwanci wata magana ce da akan shirya mai ɗauke da
zantukan hikima waɗanda suke sanyawa a yi raha da annashuwa a
tsakanin mutane biyu ko a tsakanin wasu al’umma (abokan wasa) waɗanda a duk
wurin da suka haɗu da juna, sai sun yi zolaya ko kuma sun
tunzura juna ba tare da an yi saurin samun wani saɓani a
tsakaninsu ba.
4.0
Dalilan da Sukan Sanya a yi Wasan Barkwanci a Tsakanin Hausawa
Dangane da dalilan da
sukan sanya al’ummar Hausawa yin wasan barkwanci sun kasu zuwa manyan dalilai
guda uku kamar haka:
4.1
Zumunci
Zumunci wata
kyakkyawar dangantaka ce ta jini ko ta aure ko kuma ta abota tsakanin mutum da
mutum (Ƙamusun Hausa, 2006:496). Zumunci wani babban
dalili ne da yake kawo wasan barkwanci a tsakanin al’ummar Hausawa.
Zumuncin a
zamantakewar Hausawa ya kasu gida biyu akwai zumunta ta ‘yan uwantaka wadda ta ƙunshi
dangantaka ta jini. Irin wannan dangantaka ce ta haifar da wasan barkwanci tsakanin
jika da kaka da na taubasai da kuma wasan ƙanen miji
da mata. Sai kuma, zumunci tsakanin masu sana’o’in gargajiya. Sana’o’in Hausawa
na gargajiya sana’o’i ne da suke dogara da junansu a ko da yaushe. Don haka,
wannan ya bayar da damar yin wasa a tsakanin masu sana’o’i biyu ko fiye
madaganta. Misali, makiyayi da mahauci, malami da maharbi da maƙeri
da buzu da sauransu.
4.2 Zaman Tare
Zaman tare zama wuri ɗaya ne tsakanin
wasu mutane wanda hakan kan jawo shaƙuwa da
juna. A sakamakon zama wuri ɗaya tsakanin wasu mutane waɗanda babu
alaƙa irin ta jini ga shi kuma suna zaune a
muhalli ɗaya.
Misali, auratayya a sanadiyyar haka sai wasa irin na barkwanci ya shiga
tsakaninsu.
4.3 Yaƙi
Yaƙi
shi ne faɗa wa wasu
mutane da faɗa domin a
mulke su (Ƙamusun Hausa, 2006 sh. 477).
Akwai yaƙe-yaƙen da suka shiga tsakanin daulolin ƙasar Hausa da kuma maƙwabtansu tun kafin jihadin Shehu Usmanu. Kowace masarauta ta ƙasar Hausa takan far wa wata masarauta da faɗa (yaƙi) domin ta faɗaɗa ƙasarta ta kuma mallaki tattalin arziƙi mafi girma. Wannan dalili na yaƙi tsakanin wata masarauta da wata shi ne ya assasa wasan barkwancin da ake yi tsakanin Katsinawa da Gobirawa da Katsinawa da Haɗejawa da kuma sauransu (Karofi, 2002 sh. 22).
5.0 Dalilin Wasan Barkwanci Tsakanin Katsinawa da Gobirawa
An bayyana cewa, yaƙi
shi ne musabbabin wasan barkwanci tsakanin Katsinawa da Gobirawa. An samu wasu
bayanai da suke nuna Katsina ta fafata yaƙi
tsakaninta da Gobir har sau goma sha biyu (12) a lokacin mulkin sarakunan Haɓe. A
zamanin Sarki Ibrahim Maje (1531-1599) da Sarki Janhazo (1740-1771) da Sarki
Karyagiwa (1771-1788) da kuma Sarki Giwa Agwaragi (1788-1802) (Al’adunmu, 1996
sh. 6).
A ci gaba da irin waɗannan yaƙe-yaƙe
a tsakaninsu (Katsina da Gobir) Katsina ta murƙushe
Sarkin Gobir da dakarunsa da ƙarfin-tuwo
da takubba a zamanin Sarki Janhazo (1740-1771). Da Sarkin Gobir ya fahimci
sojojinsa sun sha kashi a yaƙin Kiyawa,
sai ya umurce su da su juya zuwa gida domin kada su fuskanci kisan ƙare-dangi.
A sakamakon nasarar da Katsinawa suka samu a kan Gobirawa ne, ƙyauren
shiga Birnin Alkalawa da dutsen niƙa da sarƙa
da tukunyar ƙarfe da ake dangantawa da kayan masarautar
Gobir suka koma a hannun Katsina a matsayin ganimar yaƙi
(Charanci, 1999 sh. 13-14).
A labarin
kunne-ya-girmi-kaka da ake bayarwa a ƙasar
Gobir, wai dalilin da ya sa Sarkin Katsina Janhazo ya sami nasarar yaƙi
a kan Gobirawa shi ne, ya haɗa kai da wani malami ko almajiri wanda
ya ba shi sirrin yadda zai ci Gobir da yaƙi. Malamin
ya sami damar haɗuwa da matar Sarkin Gobir Muhammadu Mai Gicci
ta hanyar yi mata asiri ko kuma romon-baka wanda ya ba shi damar ya mallaki
hankalinta har ta ɗauko masa ratayen yaƙi na
Sarkin Gobir. Shi kuma almajiri (malami) ya garzaya ya kai wa Sarkin Katsina
Janhazo (1740-1771) wannan ratayen. Da wannan asiri (ratayen) ne Sarkin Katsina
ya yi amfani har ya sami nasara a kan Sarkin Gobir da dakarunsa (Al’adunmu,
1996 sh. 6-7). Sarkin Gobir da kansa ya umurci ragowar sojojinsa da su ‘mazaya
a mayar da iri gida’ kada Katsinawa su yi masu kisan-ƙare-dangi.
Bayan wannan nasara ce da Katsina ta samu a kan Gobir, sai Sarkin Gobir ya turo
jakadai ɗauke da
kyautuka na bayi ga Sarkin Katsina domin yin sulhu wanda zai ba su dama su karɓi ƙyaurensu
da sauran kayan gidan sarautarsu a cikin ruwan-sanyi. Tattaunawar sulhun ta yi
armashi domin daga ranar babu sauran yaƙi a
tsakaninsu, sai musanyar kyautuka da auratayya ta shiga tsakaninsu. Wasa irin
na barkwanci ya maye gurbin taho-mu-gama da dakaru wato ya zama tamkar hanya ce
mai haɗa zumuntar
dole a tsakaninsu (Karofi, 2002 sh. 25-27).
6.0 Siga da Yanayin Wasan Barkwanci a Tsakanin Katsinawa da Gobirawa
Wasan barkwanci
tsakanin Katsinawa da Gobirawa yana ɗauke da yanayi da
siga mai kyau domin wasan da ke tsakaninsu na baka ne wato faɗi-in-faɗa babu faɗa ko
tashin hankali. A duk wurin da Bakatsine ya haɗu da
Bagobiri, sai su fara musanyar kalamai masu nasaba da yaƙin
da ya taɓa shiga
tsakaninsu. Katsinawa sukan kira Gobirawa da kalamai masu sanya raha ko dariya
irin su; matsorata, idan ba tsoro ba ku zo ku karɓi kyaurenku
mana. Daga ɓangaren
Gobirawa kuwa, sukan mayar da martani da “Mayaudara, ku ba mutanen da za a ba
amana ba ne wato maciya amana”. A wani lokaci Katsinawa sukan jefe su da
kalmomin da sarkinsu ya yi amfani da su bayan sun sha da ƙyar
a filin-daga wato “Ar a mazaya a mayar da iri gida”. “Daga Mazanya zuwa birnin
Gobir mil nawa ne? da sauransu.
Bayan haka, Katsinawa
na yi wa Gobirawa wasa da Gobir gidan faɗa, sai su
mayar da amsa yanzu babu faɗa, sai neman abinci.
Wani wasan barkwancin
shi ne, Katsinawa suna kiran Gobirawa da “Ko kun yi ku dubu, kowa da uwarsa”.
Saboda duka Gobirawa suna da tsagar gado ta Gobirci a kumatu tamkar uwa ɗaya ta
haife su babu bambanci. Wata hanya wadda ta taimaka wajen ɗorewar
zumunci a tsakaninsu shi ne, karɓar kuɗin shara a
kowane watan Musulunci na Muharram (Al’adunmu, 1996 sh. 7).
Har yanzu a duk
lokacin sallar cika-ciki, Gobirawa sukan takali Katsinawa har ma su riƙe
masu riga, sai sun ba su kuɗin shara suna yi wa juna gore-goren
raggwanci da takalar faɗa da kuma kiran juna bayi (Tukur,
1999).
7.0 Muhimmancin Wasan Barkwanci a Tsakaninsu
Wasan barkwanci
tsakanin Katsinawa da Gobirawa yana daɗa kyautata zumunci da
ɗaukaka
zaman lafiya a tsakanin masarautun biyu. Misali, a yau auratayya da musanyar
kyautuka da wasan barkwanci a tsakaninsu sun maye doguwar gaba ta yaƙi
da ta share ƙarni biyu zuwa uku ana yi tsakanin Katsina da
Gobir.
Bayan haka, wasan
yana bunƙasa taimakon juna ba tare da ƙyashi
ba a duk lokacin da suka haɗu da juna. Ya kuma sanya fahimtar juna
a tsakaninsu a lokuta na musamman. Misali, karɓar kuɗin shara a
tsakaninsu a duk watan cika-ciki na kowace shekara ya ƙarfafa dangantaka
mai ɗorewa a
tsakaninsu.
Haka nan kuma, wasan
yana maye baƙin ciki ko jin haushi da kalamai masu sanya
raha. Misali, “Ar a mazaya a mayar da iri gida”. “Daga mazanya zuwa birnin
Gobir mil nawa ne? Ana yin su domin a sanyaya zuciyar Gobirawa a yayin da suka
tuna da yaƙin da suka sha da ƙyar a
hannun Katsinawa.
Sannan kuma, wasan a tsakaninsu yakan bayar da damar fahimtar ainihin tarihi da sarakunan da suka fafata yaƙi na ma’abota wasan (Katsina da Gobir). Misali, sanin a ‘da’ an yi yaƙi tsakanin Katsinawa da Gobirawa wanda shi ne ya haifar da wasan da suke yi a halin yanzu.
8.0 Illolin Wasan Barkwanci a Tsakaninsu
A nan za a yi magana
ne a kan illa ko cutarwa da wasa a tsakaninsu yake haifarwa.
Wasa a tsakaninsu
yakan haddasa rashin jituwa saboda ko dai an yi barkwancin ne ba lokacin da ya
dace ba, wato a lokacin da abokin wasan na cikin ɓacin rai
ko lokacin yana cikin jin yunwa ko kuma a yi rashin sa’a a tarar da Bagobiri ko
Bakatsinen da ba ya son wasa wanda hakan kan iya haifar da faɗa a
tsakaninsu.
Wasan yakan haifar da
raini a tsakanin ma’abota wasan. Yanayin wasan ya bayar da dama a kira juna da
sunaye iri-iri kamar; yarona ko bawana ko matsoraci ko raggo da sauransu. Irin
waɗannan
kalamai da wasunsu sukan sanya babba cikin tunanin ya bari yaro ya raina shi ta
sanadiyyar yin wasa (Hira da Adamu Ɗangarba).
Wasan yakan haifar da
ƙage-ƙage da ƙaryace-ƙaryace
a tsakanin ma’abota wasa. A cikin wasan akan sassarƙa
maganganu ko labarai waɗanda ba su da tushe ballantana mafari.
A nuna tamkar abin ya faru ba don komai ba, sai don jifa ko takalar abokin wasa
da shi kamar yadda yake faruwa a tsakanin Katsinawa da Gobirawa a yau.
9.0 Matsayin Wasan Nasu a Jiya
Dangantaka tsakanin
Katsina da Gobir wata aba ce wadda tarihi ba zai iya mantawa da ita ba. Domin
alaƙar da ta shiga tsakaninsu tun kafin jihadin
Shehu Usmanu Ɗanfodiyo ajiye take a zukatan ma’abota bayar
da labari da tarihi irin na kunne-ya-girmi-kaka a Katsina da Gobir.
A jiya, wasan
barkwanci tsakanin Katsinawa da Gobirawa ya samu tagomashi a tsakanin al’ummun
biyu domin a ‘da’ da wuya Bakatsine ya haɗu da
Bagobiri wasa irin na barkwanci bai shiga tsakaninsu ba. Bayan haka, Gobirawa
suna alfahari da zumuncinsu da Katsinawa ba don kome ba, sai don kyautukan
ganin dama da suke karɓa daga Katsinawa a duk wurin da suka
haɗu. Watan Musulunci
na Muharram na kowace shekara a ‘da’ wata ne da Katsinawa suke karɓar kuɗin shara
daga Gobirawa. Wannan wata alama ce da ke nuna Katsinawa su ne iyayen gida ga
Gobirawa wato duk farkon shekara, sai Gobirawa sun fanshi kansu ta hanyar biyan
kuɗin shara
ga Katsinawa (Hira da Ɗahiru
Wanzan Bagobiri).
A ‘da’ (jiya)
Katsinawa da Gobirawa kowanensu suna da wata fitacciyar tsaga wadda take
bayyana su a duk wurin da suka shiga a faɗin ƙasar
Hausa da wajen ta. Wannan ya bayar da dama ga Bakatsinen asali ya jefa wa
Bagobiri wasan barkwanci a duk inda suka gamu a yi ta raha ana dariya. A jiya
tsagar gado ta kasance wata hanya da take buɗe kofa a
yi wasan barkwanci a tsakanin Katsinawa da Gobirawa.
10.0
Matsayin Wasan Nasu a Yau
A yau, wasan
barkwanci tsakanin Katsinawa da Gobirawa taɓarɓarewa yake
samu kamar yadda al’adun Hausawa suke daɗa samun
koma baya a sakamakon tasirin zamani.
Rashin kulawa da
zumunci kowane iri a tsakanin al’umma (Katsinawa da Gobirawa), musamman matasa
ya haddasa rashin ci gaba da wanzuwar wasan barkwanci a yau. Misali, a yanzu
zumunci ya yi ƙaranci tsakanin al’ummun biyu. Domin ko da a
hanya aka haɗu tsakanin
Bakatsine da Bagobiri babu ruwan wani da wani ballantana a yi wasa irin na
barkwanci.
Tasirin zamananci a
kan zamantakewar al’umma ya taimaka wajen durƙushewar
wasan barkwanci a tsakanin Katsinawa da Gobirawa. Misali, a yau matasa ba su
damu da zumunci na jini ba, ballantana wadda yaƙi ya haɗa. Wayewa
a yau, ita ce ka yi rayuwa babu ruwanka da kowa.
Da yawa daga cikin
Katsinawa da Gobirawa a yau, sun yarda al’adunsu na gargajiya sun koma al’adu
irin na Turawa. Waɗannan al’adu da suka kwaikwaya daga Turawa ta
sanya a yau, sun yarda al’adun iyaye da kakanni. Misali, a ‘da’ ana tantance
Katsinawan asali ta hanyar tsagar gado wato Katsinanci ko Bille ko Kalangu a
kumatunsu. Amma a yanzu, idan sai an ga tsagar Katsinanci a kumatun Bakatsine
ko Gobirci a kumatun Bagobiri, sannan a yi wasan barkwanci tsakaninsu, to wasan
zai yi wuya a yi shi saboda ƙaramcin
tsagar. Wannan yana nuna cewa a yau, wasan barkwanci tsakanin Katsinawa da
Gobirawa koma baya yake samu ta sanadiyyar taɓarɓarewar
tsagar gado a tsakanin al’ummun biyu.
Yaɗuwa da
tafiye-tafiyen mutane daga muhallinsu na asali zuwa wani muhalli daban, saboda
neman aikin yi ko sana’o’i ya taimaka wajen a kasa tantance asalin mutum.
Misali, a yanzu ƙasar Katsina cike
take da baƙi waɗanda suka shigo a
sakamakon ƙaura da suka yi daga garuruwansu na asali
domin su yi aiki ko don su aiwatar da sana’o’i iri daban-daban. Haka ma, abin
yake a Sabon birnin Gobir a yau. Wannan dalili zai sanya a kasa tantance
Bakatsinen asali ko Bagobirin asali. Ballantana Bakatsine ya ce zai yi wasa na
barkwanci da Bagobiri ko Bagobiri ya ce zai yi wasa da Bakatsine. Wannan
matsalar ta taimaka ƙwarai wajen taɓarɓarewar
wasan barkwanci tsakanin Katsinawa da Gobirawa.
A yau, karɓar kuɗin shara
tsakanin Katsinawa da Gobirawa a watan Musulunci na Muharamma na kowace shekara
ya zama tarihi ko ma ɗuriyarsa ba a ji.
Tasirin addinin
Musulunci a zukatan al’ummar Hausawa, musamman Katsinawa da Gobirawa a yau,
yana ɗaya daga
cikin shika-shikan da suka haddasa taɓarɓarewar
wasan barkwanci a tsakanin al’ummun biyu. Addinin Musulunci ya hana ko haramta
duk wani wasa wanda bai zo a cikin Alƙur’ani da
Hadisan Manzon Allah (S.A.W.) ba. Don haka, hatta tsagar gargajiya ta sami
cikas ko rashin amincewa idan aka zo da maganar koyarwar addini.
11.0 Shawarwari
Wasan barkwanci a
tsakanin al’umma da al’umma yana taka muhimmiyar rawa wajen haɗa
dangantaka da zumunci da kuma ɗorewar zaman lafiya a cikin ƙasa.
Don haka, akwai buƙatar shugabanni masu
riƙe da sarautar gargajiya da masu shugabantar
hukumomin gwamnati da su ɗauki matakai na farfaɗo da irin
wannan zumunci don samun ɗorewar zaman lafiya a ƙasa.
Misali, a riƙa shirya taruka waɗanda za su
haɗa al’ummun
biyu (Katsinawa da Gobirawa) a wuri guda domin a tattauna wasu muhimman abubuwa
waɗanda za su
inganta dangantaka da bunƙasa
tattalin arziƙi da kuma bunƙasa
fasahohin al’ummominsu daga ciki har da barkwancin da ke a tsakaninsu.
Wasan barkwanci a
tsakanin Katsinawa da Gobirawa wani muhimmin abu ne wanda yake bunƙasa
adabi da raya al’adun gargajiya. Akwai buƙatar
masana da manazarta su duƙufa wajen
taskace irin waɗannan kalamai na raha don ‘yan baya su ga ƙoƙarin
magabatansu.
Har ila yau, Katsina
da Gobir suna ɗaya daga
cikin manyan daulolin ƙasar
Hausa. Yana da kyau masana da manazarta ilimin tarihin garuruwan ƙasar
Hausa (Katsina da Gobir) da su zage damtse wajen samar da ingantaccen tarihi da
bunƙasar garuruwa.
12.0
Sakamakon Bincike
Binciken ya gano cewa, akwai wasan barkwanci da ya shiga tsakanin Katsinawa da Gobirawa tun kafin da bayan jihadin Shehu Usmanu Ɗanfodiyo. Hakan ya faru ne a sakamakon nasarar yaƙi da Katsina ta samu akan Gobir. Wasan na baka ne babu faɗa, babu zage-zage a tsakani. Wasan ya ƙunshi zance ko kalamai masu sanya raha ɗauke da kalmomin nuna fifiko ta fuskar jarunta da wayo ko dabarar iya yaƙi da kuma iya yaudara waɗanda ake jinginawa ga ɓangarorin. Haka kuma, an fahimci cewa, wasan ya yi tasiri ƙwarai a zukatan al’ummun (Katsinawa da Gobirawa) domin sun ba shi muhimmanci ƙwarai a harkokinsu na yau da kullum. Sarakuna da talakawa kowanensu yana yin sa (wasan barkwanci), kuma kowane ɓangare (Katsinawa da Gobirawa) suna cin gajiyar wasan idan sun haɗu da juna. Sai dai a yau, tasirin zamani yana neman yi wa wannan ɓangare cikas ta hanyar rage masa martaba a zukatan Katsinawa da Gobirawan kamar yadda binciken ya gano. Matasa da ‘yan zamani (‘yan boko) a yau ba su bai wa wannan fanni muhimmanci ba, ba don komai ba, sai don rashin son zumunci ta kowace fuska da rashin kulawa da riƙon al’ada a zukatansu idan aka kwatanta da mutanen ‘da’.
13.0 Kammalawa
A wannan takarda an
tattauna ne a kan tarihin Katsina da Gobir a taƙaice da
ma’anar wasan barkwanci da ƙumshiyarsa.
Wasan barkwanci tsakanin al’umma da al’umma abu ne mai muhimmancin gaske.
Sannan yana da mabambantan dalilai kamar yadda aka gani a wannan bincike. Wasan
barkwanci tsakanin Katsinawa da Gobirawa wasa ne na baka mai ɗauke da
kalamai masu ban dariya da sanya raha da nuna fifiko da ƙwarewa
akan iya yaƙi da nuna wayo da kuma wauta. Kuma Katsinawa
da Gobirawa suna amfana da yin sa.
Manazarta
Bunza, A. M. da
Ibrahim, S. S. da Usman, B. B. (Masu Fassara) (2009). Daular Sakkwato. Hukumar Fassara, Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo,
Sakkwato. Lagos: Ibrash Islamic Publication Centre Limited.
Charanchi, R. (1999).
Katsina Ɗakin Kara,
Tarihin Katsina da Garuruwanta. Zaria: Northern Nigerian Publishing
Company Limited.
CNHN (2006). Ƙamusun Hausa. Zaria: Ahmadu Bello University
Press.
Ɗangambo,
A. (1984). Rabe-Raben Adabin Hausa da
Muhimmancinsa ga Rayuwar Al’ummar Hausawa. Kano: Triumph Publishing
Company.
Gusau, S. M. (1988).
“Waƙoƙin Makaɗan Fada:
Yanaye-Yanayensu da Jigoginsu”. Kundin Digiri na uku. Kano: Sashen Koyar da
Harsunan Nijeriya. Jami’ar Bayero.
Ingawa, T. L. (1990).
Katsina Ɗakin Kara. Katsina:
Arewa Printers Limited.
Karofi, I. A. (2002).
“Wasan Barkwanci Tsakanin Masu Tsagar Gado a Ƙasar
Katsina”. Kundin Digiri na Ɗaya. Kano:
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya. Jami’ar Bayero.
Magaji, A.
(2002). “Wasu Al’adun Ha sawa, Yanaye-yanayensu a Ƙasar
Katsina”. Kundin Digiri na
uku. Kano: Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero.
Sallau, B. A. (2010). Wanzanci
da Muhimmancinsa ga Rayuwar Hausawa. Kaduna: M. A. Najiu Professional
Printers.
Sani Ɗanbaushi (ed) (1996). “Al’adunmu” a Historical and Cultural
Magazine. ‘Katsinawa da Their Joking
Relations’.Katsina: State History and Culture Bureau, Vol. 2 No. 1, pp 5-7.
Tukur, A.
(1999). Kowace Ƙwarya da Abokin Burminta. Kano:
Gidan Dabino Publishers.
Umar, M.
B. (1986). Dangantakar Adabin Baka da
Al’adun Hausawa. Kano: Triumph
Publishing Company.
Usman, Y. B. (1981). The Transformation of Katsina: 1400-1883, the Emergence and Overthrow of the Sarauta System and the Establishment of the Emirate. Zaria: Ahmadu Bello University Press Limited.
Ratayen
Sunayen Mutanen da aka yi Hira da su
Adamu Ɗangarba
mai tsagar Katsinanci a gidansa da ke Unguwar Allah yafi, Dutsinma, jihar Katsina
a ranar 12/5/2018 da ƙarfe 12:00
na rana.
Ɗahiru
Wanzan Bagobiri a gidansa da ke Karofi, Dutsinma, jihar Katsina a ranar
13/5/2018 da ƙarfe 10:00 na safe.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.