Wannan ɗaya ce daga cikin jerin waƙoƙin da aka yi wa Alhaji Aliyu Magatakarda Wamakko (ALU). A hasashen manazartan Amsoshi, ALU shi ne gwamnan ƙasar Hausa da ya fi kowane gwamna yawan waƙoƙi da aka yi masa.
Jikan Umar a gashe ka,Babban mutum da imani
Haba ɗa da Wamako
In na shigo cikin ɗasku
Muddin garin yana
haske
Koko garin yana ƙyalli
A’a ko damina ko ta
zauna,
Garin ko ya yi ɗan sanyi,
Aliyu na cikin binni,
Koko yana ko Wamako.
Haji Aliyu Wamako,
Difiti gwamna
Ɗan Barade gaishe ka,
Jikan Barade gashe ka
Jikan Umar a gaishe
ka,
Ɗan nan ina da adalci,
Ɗan nan yana da imani,
Allah ya ƙara girma kau,
Allah I ƙara imani
Babban mutum da
imani,
Babban mutum da
dauuure kirki.
Amma yadda yai wa mai
waƙa
Ɗan Maraya ya fode
dokt
Ɗan Maraya ya dode
Sharaɗi Ɗan Maraya albarka,
Sharaɗi Ɗan Maraya ya gode.
…kwata gwanin tashi,
Na shige cikin
Zazzau,
Funtuwa ko nan na
wuce,
Binnin Gusau ko na
zarce,
Binnin Gusau ko naz
zarce,
Sai ga ni nan cikin
esko,
Babbab ƙasak ko ko ɗon Shehu,
Albarkar Aliyu
Wamako,
Jikan Umar a
Gaisheka.
Allah I ƙara imani,
Dattijo mai halin
kirki.
Amma Sakkwato ga baki
ɗai,
Nai kira ko ga ɗanku,
Sakkwatawa ku nai
kira kun ji?
Ku tabbata ko ga ɗanku,
Goyon baya muke buƙata –
Ai suka ce ai gari ko
sun ba shi,
Tuntuni ko ya samu.
Allah i ƙara imani,
Al’umma ta Sakkwato
nac ce,
To Ɗan Maraya ya gode,
Allah i ƙara imani.
Allah Ubangijin bayi,
Mai dare da rana kau,
Sarkin da ba kama tai
kau,
Allah ya ƙara imani.
Na Arziƙi a gaishe ka,
Mijin Hajiya Arziki a
gaishe ka,
Dattijo Allah ya ƙara imani,
Allah ya ƙara inganci,
Albarkacin Rasulilla.
Baban Yasira gaishe
ka,
Baban Fodiyo ubana
ne,
Baban Madi ya biya waƙa,
Baban Bello mai gida
na ne,
Ina wan Dawa Uban
Isah?
Babaaann su Rayyanu,
Baban Halima gaishe
ka,
Baban Hindatu ubana
ne,
Baban Habu a gaishe
ka,
Baban su Lamiɗo,
Baban Bello mai
gidana ne,
Bello Koc a gaishe
ka,
Allah i ƙara imani,
Albarkacin Rasulilla.
Ga wan dawa uban
Bello,
Ga wan dawa Uban
Bello,
Allah i ƙasa imani.
Mai rabo hanun Allah,
Lamarinshi bai muni,
Lamarinshi bai aibu,
Lamarinshi bai ɓaci
Haji, Aliyu Wamakko,
Babba magatakardan
kirki,
Allah i ƙara imani,
Allah i ƙara inganci,
Haba sannu dai bikin
daula.
Allah i ƙara inganci,
Allah i ƙara imani,
Albarkacin Rasulillah
Ɗ2
Allahu mafificin bayi
Wanda babu iri nai ya
Allah
Allahu ka taimaki
ran,
Kun ji kiɗan difiti gwamna,
Amma Sakkato zan koma
Kun ji kiɗan difiti gwamna,
Haji Aliyu a gaishe
ka,
Wamako, Allah shi
maka albarka,
Allah shi maka
sakayya,
Albarkar Manzon
Allah.
Walahi a gida ya zuwa
daji,
Sannan ko gida ko
zuwa daji,
Sharaɗi birni da cikin ƙauye,
Tuntuni na ji suna taɗi,
Ai tun-tuni tun-tuni
sun san ko,
Sharaɗi ko an san ka akwai
kirki,
Koko kana ko ba
alheri,
Ka san darajar
sana’ar kowa,
Ka san darajar aikin
kowa.
Wani yai aiki,
Wani yai sana’a,
Wani mai wasa da
maciji ne,
Wani ɗan ….. jakai ne,
Shi za shi sayar fa i
sai rogo,
Don i samu abincin d
zai ci.
Allahu mafificin
bayi,
Na ji maza jiya na taɗi,
Abuja suna taɗi,
Kazaure suna taɗi,
Sannan Kogi suna taɗi,
Amma Bauci zuwa tsola,
Haka na san Gwambe
suna taɗi,
Adamawa tuntuni ma
sun ce,
Maiduguri tuntuni ai
sun ce,
Na ji Jigawa suna taɗi,
Birni na Kano birnin
Kebbi,
Hatta Zamfara na taɗi,
To balle na cikin
S.A.,
Sun ce tuntuni sun
san ka,
Amma sabo da halin
kirki,
Domin ko kana fa ɗa imani,
To Allah maka
sakayya,
Ɗan Barade m,azan
fari,
Jikan Barade mazan
fari,
Ɗan Barade mazan fari,
Jikan Barade mazan
fari,
Jikan Umaru gaishe
ka,
Allah ya ƙara maka imani.
Wajen yaƙi kan zaɓe shi,
Don kun san asalin yaƙi,
Domin ku ne yaƙi,
Ka ga karatu kun san
shi
Don kun gaji ko
alheri,
Allah shi maka
albarka,
Da gida da dawa da
cikin daji,
Domin ka gaji abin
kirki.
Allahu mafificin
bayi,
Marmaza ɗauki takobinka,
Da garkuwa ko zuwa ƙarfe,
Dattijo ina ka baro
mashi,
Ka je ku kwana fagen
fama,yaƙi ai ka gaje shi,
To yaƙi ai ya gaje ka,
Na tabbata yaƙi ya san ka,
Na tabbata kai ka san
yaƙi,
Don zaga dawa da
cikin daji,
Domin yaƙi kuka gado.
Allah shi maka
albarka,
Allah shi maka
sakayya,
Da gida da dawa da
cikin daji,
Allah shi maka
albarka.
Domin kyauta yai
gado,
Ya gaji yabon gado,
Domin mulki kai gado,
Arziki ka gaje shi,
Ilimi ka gaje shi,
Sannan kai gadon yaƙi,
Yaƙi ai yag gaje ka,
Sannan ka leƙa zuwa Rasha,
Ka faɗa ko ƙasan Landon,
Suna tun tuni sun san
ka,
Domin ƙarfi a fagen yaƙi.
Allahu mafificin
bayi,
Wanda babu irin nasa
ya Allah,
Allah yai maka
sakayya,
Sakayyan nan ko ta
alkairi.
Canjin salon kiɗa da
rera waƙa
Allah mai Wahidin
Allah da girma ike.
Allah ji mai duniya,
Wamako ni zan shige,
Allah …… nike,
Magatakarda na ce,
Aliyu mai duniya,
Bai fushi bai faɗa shi,
Bai san gardama ba.
Ala gyara mishi, (Ala a nan ya gajarce sunan Aallah ne)
Ala kyauta mishi,
Ko gida ko dawa,
Ala gyara mishi.
Ya biya mai kiɗi,
Ya biya mai kiɗi,
To ko gida ko dawa,
Allah saka mishi.
Allahu mafi duniya,
Allahu mafi lahira,
Ka taimaki ran ɗan Adam,
Ka taimaki ran ɗan uwa.
Aliyu mazan duniya,
Aliyu mazan duniya,
Kai ko a gida ko
dawa,
Ko birnin wa kakae,
A nan faɗin duniya,
Ka san Aliyu akwai
martaba,
Baya fushi bai fada
shi,
Bai gudun ‘yan uwa,
Ba ya fushi bai faɗa,
To ba ya gudun ‘yan
uwa,
To ina da mutunci ƙwarai,
Lallai shina da
zumunci ƙwarai.
Magatakarda mazan
duniya,
Wamako nakan je kuma,
Yadda yai mini ni na
yaba,
Na yaba manyan ƙasa,
Yadda yai mini ni na
yaba,
Na yaba manyan ƙasa.
Wammakko fa binni
take,
Ga haƙuri na sani,
Ba su faɗa na sani,
Ga tausai na sani,
Don ba su fushi ba faɗa,
Ba su gudun ‘yan uwa,
Suna da zumunci ƙwarai,
Na san ko mutanen ƙwarai,
Ala taimaki ran ‘yan
uwa (Ala, ma’ana Allah).
Allahu mafi duniya,
Allahu mafi lahira.
Na Arziki ni na yaba,
Mijin Hajiya Arziki,
Mijin Hajiya Murja
ne,
Yadda yai mini ni na
yaba,
Ala taimaki manyan ƙasa,
Ba ya fushi bai faɗa,
Don ba ya gudun ‘’yan
uwa,
Ala taimaki manyan ƙasa,
Ala ɗaukaki manyan ƙasa,
Ala agaji manyan ƙasa,
Yana da mutunci ƙwarai.
Rasha zuwa Ingila,
Na farin ai na faɗi,
Balle ko mutuan
Fotigal,
Ai tuntuni su sun faɗi,
Kana da mutunci ƙwarai,
Da kansu su ma sun faɗi,
Kana da mutunci ƙwarai,
Balle ko mutan Faris,
Tuntuni su sun faɗi,
Kana da mutunci ƙwarai,
Ga son ‘yan uwa,
Ala agaji manyan ƙasa,
Ala ɗaukakai manyan ƙasa.
Canjin salon kiɗa da
rera waƙa
Allahu mafi girma,
Wanda babu iri nai ai
Ala taimaki dattijo,
Ala taimaki mai girma
Aliyu masoyin jama’a.
Ya kwan da shirin
daga,
Ya tashi shirin daga,
Na Arziki mai noma,
Ya kwan da shirin
daga,
Ya tashi shirin daga,
Na Arziki mai girma,
Ala taimaki mamana,
Mijin Hajiya Murja,
Na Arziki mai girma.
Baban Yasira ubana
ne,
Ala taimaki mai
girma,
Ala taimaki mai
girma,
Baban Bello ubana ne,
Baban Fodiyo gaishe
ka,
Baban Madi a gaishe
ka,
Baban Halima ubana
ne,
Baban Hindatu gaishe
ka,
Baban Lamiɗo a gaishe ka,
Sannun ka uban Bello
Koc,
Ala taimaki mai
girma,
Ya kwan da shirin
daga,
Ya kwan da shirin
daga,
Ala taimaki mamana,
Baban Ɗan Ama gaishe ka,
Ala taimaki mai
girma,
Ka kwan da shirin
daga.
Canjin salon kiɗa da
rera waƙa
La’ila ha illallahu
duniya
…. Ɗan Adam …….
Aliyu mazan duniya,
Gidanka da daɗin zuwa,
Ga madara ga zuma,
Amman ko da daɗin zuwa,
Don ga madara ga
zuma,
…. Duniya.
Wamako nake son zuwa,
Ina Aliyu mazan
duniya,
Magatakarda,
Wamakko da daɗin zuwa,
Garinku da daɗin zuwa,
Don ko da daɗin zuwa
Don ko ga madara ga
zuma
Aliyu mazan duniya,
Wamako da daɗin zuwa,
Ɗan Barade mazan
duniya,
Jikan Barade,
Babba jikan Umar,
Babba jikan Umar
(An samu iska a nan na ƙanƙanin lokaci da ke nuna akwai abin da aka faɗa wanda matsalar
rekodin ta sa ba za a iya ji ba. Sai dai ɗan kaɗan ne).
Canjin salon kiɗa da
rera waƙa
La’ilan ha’ilallah,
Yau daɗa magani sai Allah,
Haji Aliyu bawan
Allah,
Magatakarda bawan
Allah,
Dattijo ɗan mutan Wammako,
Haji Aliyu na Allah,
Maagatakarda na
Allah,
Dattijo ɗan Mutan Wamako.
Allah ina bayanka,
Annabi ma shina
bayanka,
Kowa i yarda da
Allah,
Lamarin shi ba ya ɓaci.
Aliyu ga shi Aliyu,
Aliyu bawan Allah,
Mai rabo a hannun
Allah,
Aliyu babbar yatsa,
In ba ki ba kaɗi ba noma,
Sannu ko babban
yatsa,
Komai ake da ke za a
haɗa,
In ko ba da ke ba ta ɓaci,
Aliyu ɗan mutan Wamako.
Na Abubakar dattijo,
Na Abubakar dattijo,
Ɗan Barade na Allah,
Jikan Barade na Allah,
Ɗauko garkuwa da ƙarfe,
Mu doshi filin yaƙi,
To tun da kun riga
kun saba,
Idan batun mulki ne,
Ka riga ka saba,
Allahu ai ya ba ka,
Idan batun kuɗɗi ne,
Allahu ai ya ba ka,
Idan batun ilimi ne,
Wannan akwai a
gidanku,
In tuntunin kun gado,
Idan batun ilimi ne,
Kun riga kun gado.
Saboda ikon Allah,
Saboda ikon Jalla,
Ka ba ni rigar mulki,
Ka ba ni wandon
mulki,
Ka ban kuɗi in ɗan ga,
Ka ban abin hawan
zamani,
Abunku ne kun gado.
Dattijon dattijo,
Ɗan Baraden Allah,
Jikan Barade na
Allah,
Na Abubakar a’a na
Abubakar Wamako,
Na ɗan Abubakar Wamako,
Na Abubakar Wamako,
Na Abubakar Wamako,
Jikan Umar mutum mai
kirki,
Ya yarda da Allah,
Ya yarda da ikon
Allah,
To kowa i yarda da
ikon Allah,
Al’amarin shi ba ya ɓaci.
Ina ta roƙon Allah, Dare zuwa kuma
rana,
Ka daɗe a aikin gwamnati,
Ubangiji ya ma
jagora,
Don kowa i yarda da
Allah,
Al’amarin shi ba ya ɓaci.
Amma na faɗa wa mutane,
Na ce su yarda da
Allah,
A jefa sama
….. ba bu mai
tantama,
Na Abubakar da Aƙilu,
Na Abubakar da Aƙilu,
Baraden Wamako,
To Allah ina bayanka,
Yikan Umar da Aƙilu,
Ubangiji shi ma
albarka,
Amma na faɗa wa mutane.
Haji Aliyu bawan
Allah,
Magatakardar Allah,
Ga Aliyu ɗan Wamako,
Mijin Hajiya Arziki,
Matanka guda biyu
daidai,
Dukansu alhazai aka
yi su,
Allahu shi yay yi su,
…… ƙanana.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.