Ruwan Kauye

    6.36 Ruwan Ƙauye

    Wannan wasan gaɗa ne da ke kama da kwalba-kwalba dire. Yawanci masu wasa biyar ne ke gudanar da shi.

    6.36.1 Wuri Da Lokacin Wasa

    Wannan wasan dandali ne. Don haka an fi gudanar da shi da dare, lokacin farin wata.

    6.36.2 Yadda Ake Wasa

    Masu wasa za su jeru a layi ɗaya. Ɗaya daga ciki za ta kasance a gaban layi. Wadda take gaban layin za ta riƙa faɗawa jikin waɗanda suke jere. Su kuwa za su riƙa café ta kafin ta je ƙasa, sannan su turo ta gaba. Haka za su ci gaba da yi tare da tafi da kuma waƙa. Babu wani suna takamaimai da aka ba wa wadda take tsayuwa a gaba, haka ma waɗanda ke cikin layi. Amma a nan, za a ba su suna saboda da a ji daɗin tantancewa. Saboda haka, an kira mai tsayuwa gaba da suna mai direwa, waɗanda ke tsaye layi kuma masu cafewa. Ga waƙar kamar haka:

    Masu Cafewa: Ruwan ƙauye,

    Ruwan ƙauye.

    Mai Direwa: Jagwalgwale ne.

     

    Masu Cafewa: A wanki kare a wanki doki,

    Mai Direwa: A ɗauko ɗan mutum a jefa.

     

    Masu Cafewa: Yarinya bakki da yayu ne?

    Mai Direwa: Yayuna sun fi ɗari goma.

     

    Masu Cafewa: Iya lissafa mu ji labari,

     

    A wannan gaɓa, mai direwa za ta fara lissafo sunayen yayunta ɗaya bayan ɗaya a sigar muryar waƙe. Saura kuwa za su ci gaba da amsawa. Misali:

    Mai Direwa: Ramlatu,

    Masu Cafewa: Ta iya aikin Jos.

     

    Mai Direwa: Khalid,

    Masu Cafewa: Ya iya aikin Jos.

     

    Mai Direwa: Halima,

    Masu Cafewa: Ta iya aikin Jos.

     

    Mai Direwa: Abdul,

    MasuCafewa: Ya iya aikin Jos.

     

    Mai Direwa: Ni ma na iya aikin bariki, bariki balle aikin Jos.

    Da zarar an kawo wannan gaɓa to mai direwa ta kammala yin ta. Daga nan za ta koma cikin masu cafewa, wata daban kuma ta fito.

    6.36.3 Tsokaci

    Wannan wasa na taimakon yara wurin motsa jiki. Sannan wasan na nuna matsayin ‘yanuwantaka da kimarsa da kasancewarsa abin alfahari.

    WASANNI A ƘASAR HAUSA

    Citation: Sani, A-U. & Gobir, Y.A. (2021). Wasanni a Ƙasar Hausa. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-1-8.


    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.