Salamatu

    6.9 Salamatu

    Wannan wasa ne da ‘yanmata suke gudanarwa, musamman da dare lokacin farin wata. Akan yi shi a dandali ko filin ƙofar gida. Bayan samuwar makarantun boko, ‘yan makaranta suna yawaita wannan wasa a makarantu, lokacin tara. Babu wasu kayan aiki na musamman da ake buƙata domin gudanar da shi.

    6.9.1 Yadda Ake Wasan Salamatu

    ‘Yanmatan sukan jeru wuri ɗaya, a manne da juna. Ɗaya daga cikinsu kuma za ta kasance a gaba. Wacce take gaban za ta riƙa ba da amsa, sauran suna amsawa tare da tafi. Yarinyar za ta riƙa faɗowa jikinsu. Su kuwa sai su riƙe ta yadda ba za ta kai ƙasa ba, su tallafo ta su miƙar da ita tsaye. Haka za ta ci gaba da faɗa musu a duk lokacin da ta kai ƙarshen ɗangon waƙarta. Su kuwa sukan miƙar da ita tsaye daidai lokacin da suke ambatar amshin waƙar (iye). Yayin da ta yi wa nata, sai ta dawo cikin‘yan matan. Wata kuma ta fita ta yi haka nan. Haka za su yi ta yi har kowace sai ta kasance jagora.

    6.9.2 Waƙar Wasar Salamu

    Jagora: Ba za ni ba za ni ba,

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ba za ni Kaduna ba.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Kaduna da mene ne?

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Kaduna Mayu ne!

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Sun ci mutum tara.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Na goma suke jira.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Allah mai ɗaukaka.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ya ɗauki Salamatu.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ya kai ta gidan sama.

    ‘Yan mata: Iye

     

    Jagora: Ga madara ga zuma.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ga dambun alkama.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ga dambun nakiya.

    ‘Yanmata: Iye

     

    Jagora: Ga madara ga maɗi.

    ‘Yanmata: Iye

    6.9.2 Tsokaci

    Wannan wasa yana ɗauke da raha da nishaɗi. Yaran na nuna sha’awarsu da fatan samun gidan aure irin na Salamatu. Akwai kuma ɓirɓishin barkwancin gari a cikin waƙar. Hakan na nuna cewa, idan aka samu irin wannan wasan a wani gari na daban, garin mayu zai tashi daga Kaduna ya koma wani daban (da ya kasance akwai barkwanci tsakaninsa da garin masu gudanar da wasa). Shin ba a taimako ga mayun Kaduna da bawa ko guda ne daga Kano su mai da kwaɗayinsu?

    WASANNI A ƘASAR HAUSA

    Citation: Sani, A-U. & Gobir, Y.A. (2021). Wasanni a Ƙasar Hausa. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-1-8.


    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.