Tama Yaki Tama

    6.94 Tama Yaki Tama

    Wannan wasan mata ne da ke tafiya da waƙa. Kasancewarsa wasan gaɗa na dandali, an fi gudanar da shi da dare, musamman lokacin farin wata. Ba ya buƙatar kayan aiki yayin gudanarwa. Adadin yaran da ke gundanar da shi na iya kaiwa goma ko ma sama da haka.

    6.94.1 Yadda Ake Wasa

    Yara sukan yi layi ne, saɓanin mafi yawan wasannin gaɗa inda suke tsayuwa a tsarin da’ira. Daga nan za su fara yin waƙa tare da tafi. Yayin da suke waƙar, za su ɗan riƙa motsa ƙafafu zuwa gefe da gefe ko kuma gaba da baya.

    Tsarin ba da waƙar kuwa shi ne, ta farko bisa layi za ta zo ta rera ɗiya ɗaya, saura kuma su yi mata amshi. Daga nan za ta koma cikin layi. Wadda ke tsaye gefenta kuma za ta fito ita ma ta yi haka nan. Haka za a yi ta yi har a je ƙarshen layin, sai kuma a sake dawowa daga fari. Ga yadda waƙar take:

    Bayarwa: Tama yaki tama,

    Amshi: Galadima.

     

    Bayarwa: Wasa ba faɗa ba,

    Amshi: Arerere.

     

    Bayarwa: Filin gorin miji ne,

    Amshi: Galadima.

     

    Bayarwa: Ke naki me yake yi?

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ni nawa ɗan majemi,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ya jeme ki,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ku ci jima ku kwana jima,

    Amshi: Arerere.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan masaƙi,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ya saƙe ki,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ku ci saƙa ku kwana saƙa,

    Amshi: Galadima.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan manomi,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ya nome ki,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ku ci gero ku ci dawa,

    Amshi: Arerere.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan maharbi,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ya harbe ki,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ku ci harbi ku kwana harbi,

    Amshi: Galadima.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan maɗinki,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ya ɗinke ki,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ku ci ɗinki ku kwana ɗinki,

    Amshi: Arerere.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan mahauta,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ya yanke ki,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ku ci nama ku kwana suya,

    Amshi: Galadima.

     

    Bayarwa: Ni nawa ɗan maƙeri,

    Amshi: Arerere.

    Bayarwa: Ya ƙera ki,

    Amshi: Galadima.

    Bayarwa: Ku ci ƙira ku kwana ƙira,

    Amshi: Arerere. 

    6.94.2 Tsokaci

    Wannan wasa yana samar da nishaɗi ga masu gudanarwa. Waƙar wasan kundi ce da ke kundace sana’o’in gargajiya na Hausawa. Yara na nuna muhimmancin sana’a ga ɗa namiji. Wanda har ta kasance abin taƙama ne a ce mijinsu na da sana’a.

    WASANNI A ƘASAR HAUSA 

    Citation: Sani, A-U. & Gobir, Y.A. (2021). Wasanni a Ƙasar Hausa. Kaduna: Amal Printing & Publishing Nigerian LTD. ISBN: 978-978-59094-1-8.


    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.