Garba Jan Kada Danladi

    Citation: Bunguɗu, U.H. (2022). Waƙoƙin Amali SububuAhmadu Bello University Press Limited.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bunguɗu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Amali  Sububu

    Garba Jan Kada Ɗanladi

    Sunan garin su Garba Jan kada Indalumu, garin yana ƙarƙashin ƙaramar hukumar mukin Maradun a jihar Zamfara. Garba shahararren manomi ne wanda ya yi tashen noma a Indalumu da kewaye. Sai Amali ya kai masa ziyara har ya yi masa waƙa.

     

        G/Waƙa : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada[1] Ɗan Mamman,

    : Garba Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

    Jagora: Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

    ‘Y/Amshi: Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

    Jagora: Amali ya zaka[2] murna,

    : Ga an game ma daji,

    ‘Y/Amshi: Yau ku ka ikon daji,

    : Ga masu yi can daji.

     

         Jagora: Ai bara na zaka nan,

    : Anka ce awo ya ja mai.

    : Na yini na kwana,

    : In ga Garba bai dawo ba,

    : Yanzu na dawo,

    : Anka ce awo ya samai,

    : Na yini na kwana,

    : In ga Garba bai dawo ba,

    ‘Y/Amshi: Abin ga in na gudu ne,

    : Amali bai dawowa,

    : Kai ko biyab bashi ne,

    : Abubakar na yahe,

    : Abin da ya yi gudu,

    : Dub batutuwan banza ne,

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

    Jagora: Abu abin biya.x2

    ‘Y/Amshi: Garbaa Abubakar,

    : Ina gaishe ka.x2

     

    Jagora: Abu na Maishanu.x2

    ‘Y/Amshi: Gareka za ni roƙon honda.x2.

     

         Jagora: Ai ka gani,

    ‘Y/Amshi: Hondata da kas sani ta kwanta,

     

         Jagora: Ai ka gani,

    : Kekena,

    : Da kas sani na saida.

    ‘Y/Amshi: Da kas sani na saida,

        

    Jagora: Kuma ka gani,

    ‘Y/Amshi: Hondata,

    : Da kas sani na saida.

     

         Jagora: Dun na taho,

    : Na ba Jut[3] bakanike mun canye,

    ‘Y/Amshi: Na ba Jut bakanike mun canye,

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

    Jagora: Ina maroƙan birni?

    : Ina maroƙan ƙauye? X2

    ‘Y/Amshi: To ku adana kayanku,

    : Mai dume ya nisa[4].x2

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya baka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

    Jagora: ‘Yab buga sai watarana.x2

    ‘Y/Amshi: Ga mai dume ya Koma.x2

     

    Jagora: Ni Umma na gode.x2

    ‘Y/Amshi: Ga bisak[5] kiyo ta ba mu.x2

     

         Jagora: Sai godiya Mairi.x2

    ‘Y/Amshi: Tunda ta yi kyautah hujja.x2

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garbaa Allah ya ba ka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

     Jagora: Ku masu yi[6] da mutane,

    : Amali na kallom ku,

    : Ina ganin da kuna yi,

    : Da mu kuna nunowa,

     ‘Y/Amshi: Ko arziki baku so ba,

    : Batutuwan banza ne, 

     

    Jagora: Wane ko na kwan goma,

    : Ba ni cin geronka,

    : Wane ko na kwan goma,

    : Ba ni cin maiwakka,

    : Wane ko na kwan goma,

    : Ba ni son wakenka,

    : Wane ko na kwan goma,

    : Ba ni son kuɗɗinka,

    : Tunda hak kaɓ ɓace,

    : Mu ka sani kah hwara.

    ‘Y/Amshi: Ai Tunda hak kaɓ ɓace[7],

    : Mu ka sani kah hwara.

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garba Allah ya ba ka,

    : Duniya Ɗanladi.

     

    Jagora: Komai kwaɗai yac cije[8],

    : Ni ba ni cin jemagge,

    ‘Y/Amshi: Da in ci jemagge gwamma,

    : In ci ladak kiwo.

    : Na ji daɗin magana,

    : Da Jan kada Ɗan Mamman,

    : Garba Allah ya ba ka,

    : Duniya Ɗanladi.



    [1]  Jan kada yana daga cikin nau’o’in kadannu, wanda masunta suke danganta shi da girma da ƙarfi da  ƙwazon kiyo fiye da sauran.

    [2]  Wannan Kalmar Sakkwatanci ce  wadda take nufin zuwa.

    [3]  Wani bakaniken mashin ne da ake ce ma Jute.

    [4]  Soma yin waƙa a lokacin.

    [5]  Dabbar gida ta kiyo kamar tunkiya ko akuya ko saniya ko kuma raƙumi.

    [6]  Gulma/ cin naman mutum.

    [7]  Zagi.

    [8]  Kamawa.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.