Mamman Dangandau

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Mamman Ɗangandau

     

    G/Waƙa: Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa[1].

     

      Jagora: Bawa Allah waddan karen aro.

      ‘Y/ Amshi: An tahi ba a dawo da shi gida ba.

     

      Jagora: Bawa Allah waddan karen aro.

      ‘Y/ Amshi: An tahi ba a dawo da shi gida ba.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

      Jagora: Gaishe ka na maidawa.

      ‘Y/ Amshi: Mai yo ma hakin daji zahi-zahi.

     

      Jagora: Damana ta ɗingimta.

      ‘Y/ Amshi: Damana ta ɗingimta ai ta noma.

    : A kashe raggo a bag gani nai.

     

      Jagora: Kun san na bas shiri da shi.

      ‘Y/ Amshi: Na ce jaƙ ƙaniyau uwatai.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

      Jagora: Damana ta ɗingimta.

      ‘Y/ Amshi: Ai ta noma,

    : A kashe raggo a bag gani nai.

     

      Jagora: Gaishe ka na Maidawa.x2

      ‘Y/ Amshi: Ɗan maza

    : Mai yo ma hakin daji zahi-zahi.x2

     

      Jagora: Don dai kar ka bari swahiya ta waye.

      ‘Y/ Amshi: Kyawon noma a zanka[2] sabko.

    Jagora: Kai dai kar ka bari swahiya ta waye.

      ‘Y/ Amshi: Kyawon noma a zanka sabko.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

      Jagora: Haba ku bari in munka zo mu gona,

    ‘Y/ Amshi: Shi mai ƙarhi akwai wurinai,

    : Sai ba a kawo ga kakare ba,

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

      Jagora: Ɗan maza ban ce ka ji tsoron.

      ‘Y/ Amshi: Ɗan maza ban ce ka ji tsoron biɗah hatci ba.

     

      Jagora: Mamman ya yo ɗari na gero,

    : Kana ya yo ɗari na maiwa,

    : To kuma ya yo ɗari na dawa

    : Ko dajanjare.

     

      ‘Y/ Amshi: Ko da janjare ita da ab ban…

    : Za metin anka mulmulo mai.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

      Jagora: Gaishe ka na Maidawa.

      ‘Y/ Amshi: Ɗan maza,

    : Mai yo ma hakin daji zahi-zahi.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

     Jagora: Muhammadu Ɗanmanau,

    : Munka zo mu noma,

    : Yak kau ɗebo kuyye Talata,

    : Har Ranai sunka zo su kallo.

      ‘Y/ Amshi: Ko kahin swahiya ta waye,

    : Mamman ya kai su Dangazori,

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.

     

     Jagora: Kyawon noma a zanka sabko.

    ‘Y/ Amshi: Kyawon nomad a dungu-dungu.

    : Ɗangandau Ɗan Ubandawaki,

    : Mamman ya gota ‘yanbanawa.



    [1]  Samari kenan, Babane tilo. Saurayi kenan.

    [2]  Riƙa yin abu.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.