Mutane Ku Kama Sana’o’i

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Mutane Ku Kama Sana’o’i

     

      G/Waƙa: Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

      Jagora: Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     ‘Y/ Amshi: A maida hankali wajjen noma,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

      Jagora: Yanke talauci[1] kun san sai noma x2.

      ‘Y/ Amshi: Mutum ya kama noma ag girma,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

     Jagora: Wanda bai noman bai kyauta ba x2.

     ‘Y/ Amshi: Duk wanda ba ya noma an tsarmai,

     : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

    Jagora: Komai kuɗin shi bai yi dubara ba x2.

    ‘Y/ Amshi: Yau wanda ba ya noma an tsarmai,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

    Jagora: Sha hura ka ɗau galma[2] Malam,

    : Ka kama huɗa hili has sashe.

    ‘Y/ Amshi: Ka shuka auduga tai ma haske,

    : Da ta nina ka anso nairori,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

    Jagora: Najeriya ƙasa mai albarka,

    : Kuma ga yawan jama’a malam x2.

    ‘Y/ Amshi: Ƙassad da Rabbana yay yilwanta,

    : Mun tcarma ko’ina wajjen girma,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

    Jagora: Da Najeriya mun dogara ne,

    : Gyaɗa da auduga wajjen noma x2.

     ‘Y/ Amshi: Muna ciniki da ƙasashen waje,

    : Arzikinmu bai lalace ba,

    : Kuɗinmu ko’ina sun kai ƙarhi,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

      Jagora: Daga nan sai hada-hadam mai taɓ ɓullo,

    : Sai munka daina noma sai kwangila x2.

      ‘Y/ Amshi: Mu ka ban noman gyaɗa da auduga,

    : Kuɗinmu sunka zan ganyen banza,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

      Jagora: Sadda muna noman gyaɗa da auduga,

    : Sannan Kano birnin Dabo

    : Idan ka hangi dala kamat tsauni x2.

    ‘Y/ Amshi: Ga na’urag gurje auduga,

    : Akwai su ko Gusau in ka je can,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma

    : Mutane a kama sana’o’i x2.

     

     Jagora: Yanke talauci ka san sai noma.

     ‘Y/ Amshi: Mutum ya kama noma ag girma

    : Mutane a kama sana’o’i.

     

     Jagora: Sadda[3] muna noman gyaɗa da auduga,

    : Sannan Kano birnin Dabo

    : Idan ka hangi dala kamar tsauni.

    ‘Y/ Amshi: Ga na’ura gurje auduga,

    : Akwai su ko Gusau in ka je can,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma

    : Mutane a kama sana’o’i.

     

      Jagora: Samun fetur gare mu babbas sa’a ce,

    : Amma kan mu dogara wajjen shi,

    : Saboda kasuwa tai ta hwaɗi x2.

    ‘Y/ Amshi: Kowa ya buɗa hili yai gona,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma,

    : Mutane a kama sana’o’i x2.

     

      Jagora: Yanzu kasuwam mai ta hwaɗi,

    : Gwamnati ba za ta samu kuɗin,

    : Ɗaukaj jama’a ba kamad dauri,

    : Da kyautata jin daɗin jama’a,

    : Mi ad dubara ku jama’a?

      ‘Y/ Amshi: Mu shuka auduga da gyaɗa masara,

    : Mu yi[4] shinkahwa mu sa dawa,

    : Sannan mu shuka gero haw wake,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

    Jagora: A noma dankali da rogo had doya,

    : A maida hankali wajjen koko[5],

    : Mu iya ci da kanmu Najeriya,

    : Ham mu kai saura a ƙasashen waje x2.

     ‘Y/ Amshi: Kuma a gyara hanyoyin daji,

    : Don motocin da ka ɗaukowa,

    : Su kai gari-gari in sun ɗauko,

    : Mutane a kama sana’o’i, 

    : A maida hankali wajjen noma x2.

     

      Jagora: Abin dud da kan noma malam,

    : Ka je ka saisuwa[6] kai amfani.

     ‘Y/ Amshi: Ba za a tauye kayan kowa ba,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

      Jagora: Abin dud da kan noma yai kyau,

    : Ka je ka saisuwa kai amfani.

      ‘Y/ Amshi: Ba za a tauye kayan kowa ba,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma.

     

      Jagora: ‘Yan birni ku kama noma sosai x2.

     ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

    : In babu wanda yay yi zaman banza x2.

     

      Jagora: Idan kunka kama noma sosai,

    : Da arzikinmu ya dawo sabo x2.

      ‘Y/ Amshi: Gwamnati ta samu kuɗin aiki,

    : Ta ba mu magani da ruwan sha,

    : Sannan ta ƙara sabbin hanyoyi x2.

     

      Jagora: Mu haɗa kanmu sannan mui ƙoƙari,

    : Gwamnati ba za ta iyawa ba,

    : Sai in mun ba ta goyon bayanmu,

    : Mun taimaka gabaɗai dum mu yi x2.

    ‘Y/ Amshi: Arzikin ƙasammu ya bunƙasa

    : Darajjak kuɗinmu ta dawo,

    : Sannan mu cimma sauran Turawa x2.

     

      Jagora: Najeriya ƙasanmu ta kanmu

    : Ba mu da wata ƙasa bayan ita,

    : Tilas mu tashi mui aiki tuƙuru x2.

    ‘Y/ Amshi: Kamay yadda sauran ƙasashe

    : Sun kai mu taimaka muma ya hi.

     

     Jagora: Wanda yab bar abin shi yal lalace,

    : Bai taimaka ba ka san yai ƙeta x2.

     ‘Y/ Amshi: Taimako a gyara ƙasan nan,

    : Ham manya-manya su ma sai sun yi x2.

     

     Jagora: Dole mu tashi mui aiki tuƙuru,

    : Mu ci da kanmu mu ci da waje,

    : Kuma mui ciniki da ƙasashen waje.x2

     ‘Y/ Amshi: Najeriya ƙasa mai albarka,

    : Allah ya taimaki Najeriya,

    : Garemu hag ga ‘ya’ya jikoki x2.

     

    Jagora: ‘Yan birni ku kama noma sosai x2.

    ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

     

    Jagora: Talakawa ku kama noma sosai x2.

     ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

    : In babu wanda yay yi zaman banza x2.

     

      Jagora: Idan kun ka kama noma sosai,

    : Da arzikinmu ya dawo sabo.

     ‘Y/ Amshi: Gwamnati ta samu kuɗin aiki,

    : Ta ba mu magani da ruwan sha,

    : Sannan ta ƙara sabbin hanyoyi.

     

      Jagora: Yanke talauci kun san sai noma.

      ‘Y/ Amshi: Mutum ya kama noma ag girma,

     

    Jagora: Wanda bai noman bai kyauta ba x2.

      ‘Y/ Amshi: Yau wanda ba ya noma an tcarmai,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma

     

      Jagora: Da[7] Najeriya mun dogara ne

    : Gyaɗa da auduga wajjen noma x2.

     ‘Y/ Amshi: Muna ciniki da ƙasashen waje,

    : Arzikinmu bai lalace ba,

    : Kuɗinmu ko’ina sun kai ƙarhi,

     

      Jagora: Daga nan sai hada-hadam mai tah hwaɗo,

    : Sai munka daina noma sai kwangila x2.

     ‘Y/ Amshi: Mu ka ban noman gyaɗa da auduga,

    : Kuɗinmu sunka zan ganyen banza,

     

      Jagora: An kakkahwa jam’iyyun haɗa kai,

    : Don kowa shi sami aikin yix2,

      ‘Y/ Amshi: An ƙarhwahwa ma ‘yanmakaranta,

    : Su ma su taimaka wajjen noma.x2

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma

     

      Jagora: ‘Yan birni ku kama noma sosai.

    ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

     

      Jagora: Talakawa ku kama noma sosai.

    ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

     

      Jagora: ‘Yan ƙauye ku kama noma sosai.

    ‘Y/ Amshi: Da an wadata in kowa ya yi,

    : In babu wanda yay yi zaman banza,

    : Mutane a kama sana’o’i,

    : A maida hankali wajjen noma

     

     Jagora: Idan munka kama noma sosai.

    : Da arzikinmu ya dawo sabo,

    ‘Y/ Amshi: Gwamnati ta samu kuɗin aiki,

    : Ta bamu magani da ruwan sha,

    : Sannan ta ƙara sabbin hanyoyi.



    [1]  Abin da ke sa talauci ya gushe kuma bai dawowa har abada.

    [2]  Yana nufin dai ka riƙi wani abin yi ta fuskar noma don kar ka yi zaman banza.

    [3]  Lokacin da wani abu ya faru.

    [4]  Noma.

    [5]  Cocoa.

    [6]  Sayar.

    [7]  Tun farko-farkon kafuwar ƙasar Nijeriya har zuwa lokacin da aka karɓi ‘yancin kai har kawowa shekarun mulkin Shagari 1979 zuwa 1085.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.