‘Yak Kolo

    Citation: Bunguɗu, U.H. (2022). Waƙoƙin Amali  SububuAhmadu Bello University Press Limited.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bunguɗu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Amali  Sububu

    ‘Yak Kolo

    Mutumiyar Batamna ce ta ƙaramar hukumar Shinkafi a jihar Zamfara, Ita ma ‘Yak Kolo ta samu fice ne ga sana’ar tuwo-tuwo a garin Batamna, duk mai cin tuwu a Batamna ya san ‘Yakkolo mai tuwo domin shahararr da ta yi, hakan ya sa Amali ya ziyarce ta har ya waƙe ta.

     

     G/Waƙa : Ta ɗauki yau da gobe,

    : Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

      

         Jagora: ‘Yak Kolo ke iya tuwo,

    ‘Y/Amshi: ‘Yak Kolo ta iya dakan gero,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    : Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Ɗiyar Arju nit taho gani. X2

    ‘Y/Amshi: Yau gani ga Dela da ni da yarana. X2

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    : Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Kullun nama taka saye,

    : Ta aza shi ga murhu ya sha wuta,

    : Kuma ga twasshi ta haɗa da yaji,

    : Ga kalwa[1] ta haɗa tana ƙamshi.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Kullun nama taka saye,

    : Ta aza shi ga murhu ya sha wuta.

    : Kuma ga twasshi ta haɗa da yaji,

    : Ga kalwa ta haɗa da man shanu.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Ɗiyar Arju nit taho gani. X2

    ‘Y/Amshi: Yau ga ni ga Dela da ni da yarana. X2

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Kullun nama taka saye,

    : Ta aza shi ga murhu ya sha wuta,

    : Ga twasshi ta haɗa da yaji,

    : Ga kalwa ta haɗa tana ƙamshi.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: In na kai gaisuwa ga Dela,

    : Sai ta sa man tuwo na sitta[2],

    : Naman sitta ta lema man shanu,

    : Kuma sannan ta bani fefa.

    ‘Y/Amshi: In ansa in saka ga aljihu,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Tuwon Rakkiya tuwo ne,

    : Wannan na ci shi lahiya nik kwan.

    ‘Y/Amshi: Wannan na ci shi lahiya nik kwan.

     

    Jagora: Tuwo ba a kai ga Dela,

    ‘Y/Amshi: Sai kau Gora da A’i Sattete[3]. X2

     

         Jagora: Tuwon Rakkiya tuwo ne,

    : Wannan na ci shi lahiya nik kwan,

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo,

     

    Jagora: Gora ta biyani doki[4],

    : Ba ƙarya ce ba nih hwaɗi tai man.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Da na ci tuwon wance nai kasala,

    : Ran nan na kwana ɓamɓaraƙ ƙyaure.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Na ci tuwon wance na yi raki.

    ‘Y/Amshi: Ran nan ya kwana ɓamɓaraƙ ƙyaure,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Kaɗan nika nawa ga tashi,

    : Sai ka ga bayan gari ga wandona,

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: A’in K.K ta yi doki,

    : Ba ƙarya ce ba nih hwaɗi ta yi.

    ‘Y/Amshi: Ba ƙarya ce ba kah hwaɗi ta yi.

    Jagora: Gora ta biya ni nata,

    : Ba ƙarya ce ba nih hwaɗi ta yi.

    ‘Y/Amshi: Ba ƙarya ce ba kah hwaɗi ta yi,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo[5].

     

    Jagora: Ɗiyar Arju nit taho gani,

    : Yau ga ni ga Dela da ni da yarana. X2

       ‘Y/Amshi: Yau ga ni ga Dela da ni da yarana,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

         Jagora: Ta shiri tuwo da kyawo,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo,

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Tuwon Rakkiya tuwo ne,

    ‘Y/Amshi: Wannan na ci shi lahiya nik kwan,

     

    Jagora: Na ci tuwon wance nai kasala[6],

    ‘Y/Amshi: Ran nan ya kwana ɓamɓaraƙ ƙyaure,

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Kaɗan nika nawa[7] ga tashi,

    ‘Y/Amshi: Sai ka ga bayan gari ga wandonai.

    : Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

     

    Jagora: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.

    ‘Y/Amshi: Ta ɗauki yau da gobe,

    :  Za ni ganin Ta Ila mai miyat tozo.



    [1]  Daddawa.

    [2]  Sule da sisi, wato kwabo goma sha biyar.

    [3]  Laƙabi ne

    [4]  Dokin noma wato wata babbar kyauta.

    [5]  Naman tazon sa.

    [6]  Rashin haƙuri.

    [7]  Daɗewa kafin ya tashi.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.