𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu Alaikum, Malam, don Allaah kar ka gaji:
Hukuncin ɗaukar
hoto nake tambaya a kansa.
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa'alaikumus Salam warahmatullahi Wabarkatu
Tun tuni malamai suke ta maganganu da
wallafe-wallafe a kan nau’ukan hotuna da matsayinsu da yanayinsu da sauran
hukunce-hukuncensu.
Manyan malaman Ahlus-Sunnah Salafiyyah a wannan
zamanin kamar su: As-Shaikh Al-Allaamah Ibn Baaz (Rahimahul Laah) da As-Shaikh
Al-Faqeeh Ibn Uthaimeen (Rahimahul Laah) da makamantansu duk sun yi maganganu a
cikin fatawoyinsu da darussansu kan wannan mas’alar da ta zama ruwan-dare a
wannan zamanin. A nan bari in kawo taƙaitaccen bayanin da As-Shaikh Al-Mujaddid
Al-Albaaniy (Rahimahul Laah) ya yi a kan haka, a ƙarƙashin wani hadisi sahihi
marfu’i zuwa
ga Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) wanda ya ce:
أَتَانِي جِبْرِيلُ - عَلَيْهِ السَّلَامُ - فَقَالَ : إِنِّي كُنْتُ أَتَيْتُكَ اللَّيْلَةَ ، فَلَمْ يَمْنَعْنِي أَنْ أَدْخُلَ عَلَيْكَ الْبَيْتَ الَّذِي أَنْتَ فِيهِ ، إِلَّا أَنَّهُ كَانَ فِي الْبَيْتِ تِمْثَالُ رَجُل ، وَ كَانَ فِي الْبَيْتِ قِرَامٌ سِتْرٌ فِيهِ تَمَاثِيلُ ، فَمُرْ بِرَأْسِ التِّمْثَالِ يُقْطَعُ فَيَصِيرُ كَهَيْئَةِ الشَّجَرَةِ ، وَمُرْ بِالسِّتَرِ يُقْطَعُ .
وَفِي رِوَايَةٍ : إِنَّ فِي الْبَيْتِ سِتْراً فِي الْحَائِطِ فِيهِ تَمَاثِيلُ ، فَاقْطَعُوا رُءُوسَهَا فَاجْعَلُوهَا بِسَاطاً أَوْ وَسَائِدَ فَأَوْطِئُوهُ ، فَإِنَّا لَا نَدْخُلُ بَيْتاً فِيهِ تَمَاثِيلُ . فَيُجْعَلُ مِنْهُ وِسَادَتَانِ تُوطَآنِ ، وَمُرْ بِالْكَلْبِ فَيُخْرَجُ .
فَفَعَلَ - رَسُولُ اللهِ صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ - وَإِذَا الْكَلْبُ جِرْوٌكَانَ لِلْحَسَنِ وَالْحُسَيْنِ - عَلَيْهِمَا السَّلَامُ - تَحْتَ نَضِدٍ لَهُمَا . قَالَ :
وَمَا زَالَ يُوصِينِي بِالْجَارِحَتَّى ظَنَنْتُ أَوْ رَأَيْتُ أَنَّهُ سَيُورِثُهُ .
Mala’ika Jibril (Alaihis Salaam) ya zo mini, ya
ce: Haƙiƙa! Na zo wurinka jiya da dare, amma babu abin da ya hana ni shiga cikin
gidan da ka ke, sai dai kasantuwar akwai wani mutum-mutumi a cikin gidan, kuma
a cikin gidan akwai labule mai hotuna a jikinsa! Don haka, ka yi umurni a yanke
kan mutum-mutumin har ya zama kamar surar bishiya, haka kuma labulen shi ma a
yanke shi.
A wata riwaya ya ce:
Haƙiƙa! A cikin gidan akwai labule a jikin bango mai ɗauke da hotuna a jikinsa, ku yanke
kawunansu ku mayar da su shimfiɗu ko
matasan-kai a riƙa takawa ko kwanciya a kansu. Domin mu ba mu shiga
duk gidan da akwai hotuna a cikinsa. Sai aka mayar da shi matasan-kai guda biyu
ana kwanciya ko kishingiɗa a
kansu. Kuma ka yi umurni a fitar da karen.
Sai kuwa Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) ya aikata haka. Sai kuwa aka ga wani ɗan kwikuyo na su Hasan da Husain (Radiyal
Lahu Anhumaa) a ƙarƙashin wani gadonsu. Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) ya ce: Kuma Jibril (Alaihis Salaam) bai gushe ba yana yi mini
wasiyya game da maƙwabci har sai da na yi zato ko kuma na yi
tsammanin zai sanya shi mai gado.
(Silsilah Saheehah: 356).
Bayan wannan sai shehun malami mujaddidin wannan
zamanin ya bayyana irin ilimin fiqhun da ke cikin wannan hadisin:
[1] Ya nuna haramcin ajiye hotuna, domin su ne
dalilin hana mala’iku shiga cikin gidaje. Kuma hadisai da suka zo a kan haka
sun fi ƙarfin a lissafe su.
[2] Wannan haramcin ya haɗa da hotunan da ba su da jiki ko kuma
marasa inuwa, saboda gamammen maganar Mala’ika Jibril (Alaihis Salaam) cewa:
‘Domin mu ba mu shiga duk gidan da akwai hotuna a cikinsa.’ Kuma abin da zai ƙara ƙarfafarsa
shi ne: Hotunan da su ke jikin labulen ai ba su da inuwa!
[3] Kuma babu bambanci a cikin wannan ko ɗinka hoton da zare a ka yi a cikin tufar,
ko kuwa zanawa ne aka yi a kan takarda, ko kuma an ɗauke shi ne da na’urar ɗaukan hoto na zamani. Domin dukkan wannan
sunansu ɗaya:
Hoto ne kuma yin hoto ne.
(Ta amfani da kyamara mara motsi da aka saba, ko
kuma da kyamarar bidiyo, duk dai ɗaya
ne).
[4] Sannan bambantawa a tsakanin hoton da aka zana
da hannu da kuma wanda aka ɗauka
da na’ura ɗaukan
hoto, har a haramta na-farkon ban da na-biyun wannan wata sabuwar mazhabar
Zahiriyyah ce, kuma daskarewa ne a kan abin da bai zama godadde ba.
[5] Wannan haramcin ya haɗa har da hoton da ake takawa ana wulaƙantawa,
idan dai aka bar shi a kan halinsa ba tare da an sauya shi ta yage shi ko yanke
shi ba. Wannan kuwa shi ne abin da Al-Haafiz a cikin Al-Fat-hu ya karkata gare
shi.
[6] Maganarsa cewa: ‘har ya zama kamar surar
bishiya’ dalili ne a kan cewa: Sauya suran hoton da ya ke halatta yin amfani da
hoton ita ce sauyawar da ta shafi dukkan hoton, kuma ya sauya shi har ya koma
wata surar abin da aka halatta, kamar bishiya.
[7] A ƙarƙashin wannan, bai halatta a yi amfani da
hoto ba don kawai an mayar da shi wata surar da ba zai yiwu ya iya rayuwa ba ne
in da a ƙaddara cewa rayayye ne, kamar yadda wasu malaman fiqhu suke faɗi. Domin dai har yanzu bai rabu da
matsayinsa na hoto a suna da hakikaninsa ba, kamar dai cartoon da makamantansu.
[8] Ya dace ƙwarai da gaske ka san wannan, domin yana
daga cikin muhimmin abin da musulmi yake son sanin hukuncinsa a wannan zamanin,
wanda hotuna suka yawaita kuma suka game ko’ina a cikinsa. Idan kana son ƙarin
bayani da tattake wuri a kan wannan, sai ka koma littafin Adabuz Zifaaf Fee
Sunnatil Mutahharah.
[9] A cikin wannan hadisin akwai nuni ga cewa:
Idan hoto ya zama na abubuwa marasa rai ne to ya halatta, kuma ba ya hana
mala’iku shiga gida, saboda maganarsa: ‘Kamar surar bishiya.’ Domin in da yin
hoton bishiya haram ne kamar hotunan abubuwa masu rai to da mala’ika Jibril
(Alaihis Salaam) bai yi umurni da a mayar da hotan zuwa da surar bishiya ba.
Wannan dai a fili ya ke. Kuma hadisin Ibn Abbas (Radiyal Laahu Anhumaa) zai ƙarfafe
shi, inda ya ce:
وَإِنْ كُنْتَ لَا بُدَّ فَاعِلاً ، فَاصْنَعِ الشَّجَرَةَ ، وَمَا لَا نَفْسَ لَهُ
Kuma idan ya zama maka dole, to sai ka yi hoton
bishiya ko duk wani abin da ba shi da rai.
(Muslim da
Ahmad suka riwaito shi)
[10] Haka kuma hoto idan ya zama na-halal to shi
ma dai ba ya hana mala’iku shiga gida, saboda ga A’ishah (Radiyal Laahu Anhaa)
ta kasance tana da ’yar bebinta na wasa, tana wasa da su tare da ƙawayenta
a kan idon Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) kuma bai hana
ta ba, kamar yadda ya tabbata a cikin Sahih Al-Bukhaariy da sauransu. In da
wannan irin hoton yana hana mala’iku shiga, to da kuwa bai tabbatar da ita a kan hakan ba. Wallahu A'alam
[11] Sannan a ƙarshen bayaninsa a kan
wannan mas’alar a
cikin Adabuz Zifaaf (shafi: 194) ya nuna cewa: Ko da muka ɗauki mazhabar cewa hoto da dukkan
nau’ukansa haram ne kuma muka kafe a kan haka, to sai dai fa ba mu ganin laifin
yin hotunan da suka zama suna da wata fa’ida tabbatacciya, wadda babu wata
cutarwa da ke tattare da ita, kuma wadda wannan fa’idar ba za ta samu ta wata
hanyar da asalinta ya ke halal ba. Misali a nan kamar hotunan da ake buƙatarsu
a fannin likitanci ko a wasu fannonin ilimi a makarantu, ko wanda ake amfani da
su don a iya kamo masu laifi, ko a tsoratar da jama’a a kansu.
(Haka kuma hotunan da ake amfani da su wurin
karantar da ɗalibai
a cikin azuzuwa ko a cikin littaffai da kalandun da ake ratayawa a bangaye,
masu motsi da marasa motsi. Kamar kuma hotunan passport don shiga ƙasashe
da wuraren ayyuka iri-iri, da katin zama ɗan-ƙasa da na buɗe asusun ajiya a bankuna, da lasin mallakan gidaje
ko filaye ko abubuwan hawa da sauransu, da katin zaɓe da na asibiti da sauran irinsu, duk sun
halatta saboda fa’idojinsu da kuma abin da rashin yin su zai haifar na
wahalhalu da ƙunci a cikin rayuwar musulmi).
[12] Kai amfani da wasu nau’ukan hotuna ma kan iya
zama wajibi a wasu lokutan. Kamar hadisin wasan da A’ishah Ummul-Mu’mineen take
yi da ’yar bebinta. Fa’idar wannan don manufar koyon aikin reno da tarbiyyar
’ya’ya ne wanda yake wajaba a kan mace bayan ta girma, shi ne shari’a ta amince
ta fara koyon wannan tun tana ƙarama.
(Wannan hadisi ma’anarsa a fili ya ke, in shã
Allãh. Ƙananan yaran mata ne suke wasanni da irin waɗannan kayan wasannin da suka haɗa da hotunan abubuwa masu rai, kamar ’yan
jarirai da sauransu. Amma irin abin da ake gani yanzu yadda wasu manya mata
baligai suke kwana da teddy a gadajensu, wannan ba shi da wata fa’ida, koyi ne
kawai da waɗanda
ba musulmi ba. Sai a kiyaye.
Sannan a nan wasu malamai ke ganin halaccin ɗaukar hotunan bidiyo na manyan malamai
domin manufar yaɗa
karantarwa da koyar da ilimi a cikin al’umma na-kusa da na-nesa. Wasu malaman
kuma suna ganin rashin halaccin hakan saboda wasu dalilan da suka dogara a
kansu. Amma abu ne sananne a wurin kusan kowa, ba wai masana kaɗai ba cewa: Amfani da hotuna tsayayyu da
masu motsi a wurin koyarwa ya fi sauƙi kuma ya fi saurin isar da saƙo ga ɗalibai, in shã Allãh ).
[13] Amma hotunan da ba su da wata fa’ida a
addinance ko a duniyance, sai dai kawai koyi da kafirai masu bautar gumaka, waɗannan irin hotunan suna nan a matsayinsu
na haramci, kamar hotunan shehunnai da shugabanni da manyan mutane, da abokai
da makamantansu.
(Haka kuma kamar hotunan da ake ɗauka a wurin bukukuwan ɗaurin aure da zanen suna da na ƙarin
girma ko na cin zaɓe da
sauran bukukuwan fasiƙanci da saɓon Allaah, da hotunan wasanni da fima-fiman
barkwanci da soyayya da yaudara da kaɗe-kaɗe da
raye-raye da waƙe-waƙe da sace-sace da faɗace-faɗace da sihirce-sihirce da sauransu, duk waɗannan suna nan a asalinsu na haramci. Duk
kuwa da da’awar da masu yinsu suke yi kullum cewa wai suna ƙoƙarin
faɗakarwa ko wayarwa ko
fahimtarwa ne.
Allaah ya kyauta).
Domin neman ƙarin bayani da mayar da martani da waɗanda suka zame ko suka kauce wa ƙa’ida a wannan babin sai a duba: Adabuz Zifaaf,
shafi: 161-165, 175-179.
Allaah ya ƙara mana dacewa a cikin ilimi da magana da
aiki.
WALLAHU
A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaahi Assalafiy
Zauren Fatawowi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku
kasance Damu...
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.