𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
As-Salaam
Alaikum Wa Rahmatul Laah. Ina tambaya a kan hadisin Rabuwan al’umma gida
saba’in da uku (73), dukkansu ’yan Wuta sai dai guda ɗaya, ga shi kowa yana tunanin ƙungiyarsa
ce wannan ɗayar. To
wace shawara malam zai ba ni domin in dace da wannan ɗayar ta gaskiya, kuma in samu rabauta a
Lahira?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa'alaikumus Salam
warahmatullahi Wabarkatuh
[1] Da farko
dai hadisin rabuwar al’ummar shi ne abin da Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) ya ce:
« أَلَا إِنَّ مَنْ قَبْلَكُمْ مِنْ أَهْلِ الْكِتَابِ افْتَرَقُوا عَلَى ثِنْتَيْنِ وَسَبْعِينَ مِلَّةً، وَإِنَّ هَذِهِ الْمِلَّةَ سَتَفْتَرِقُ عَلَى ثَلَاثٍ وَسَبْعِينَ: ثِنْتَانِ وَسَبْعُونَ فِي النَّارِ، وَوَاحِدَةٌ فِي الْجَنَّةِ، وَهِيَ الْجَمَاعَةُ »
Ku ji da kyau!
Haƙiƙa waɗanda su ke a gabaninku
daga cikin Ahlul-Kitaab sun karkasu zuwa gida saba’in da biyu. Kuma wannan
al’ummar za ta karkasu har gida saba’in da uku: Guda saba’in da biyu suna cikin
Wuta, guda ɗaya kuma
tana cikin Aljannah: Ita ce: Ƙungiyar Jama’ah. (Ahmad: 17211 da Abu-Daawud: 4597 suka riwaito shi
daga Hadisin Mu’awiyah
Bn Abi-Sufyaan, kuma Al-Haafiz ya hassana shi, haka ma Al-Albaaniy).
A wata riwaya
kuma ya ce:
« كُلُّهُمْ فِي النَّارِ إِلَّا مِلَّةً وَاحِدَةً »، قَالُوا : وَمَنْ
هِيَ يَا رَسُولَ اللَّهِ؟ قَالَ : «مَا أَنَا عَلَيْهِ وَأَصْحَابِي»
Dukkaninsu
suna cikin Wuta sai dai addini guda ɗaya:
Suka ce: Wacce ce ita, Manzon Allaah? Ya ce: Abin da na ke a kansa ni da
Sahabbaina. (At-Tirmiziy (2641) ya riwaito shi, kuma Al-Albaaniy ya hassana shi
a cikin Sahih Al-Jaami’: 5219).
Sai kuma ya ƙara
bayanin hanyar tsirar a hadisin da Abdullaah Bn Mas’ud (Radiyal Laahu Anhu) ya riwaito cewa:
خَطَّ لَنَا رَسُولُ اللهِ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ – خَطًّا ، ثُمَّ قَالَ
: " هَذَا سَبِيلُ اللهِ " ، ثُمَّ خَطَّ
خُطُوطًا عَنْ يَمِينِهِ وَعَنْ شِمَالِهِ ، ثُمَّ قَالَ
: " هَذِهِ سُبُلٌ - قَالَ يَزِيدُ: مُتَفَرِّقَةٌ - عَلَى كُلِّ سَبِيلٍ مِنْهَا شَيْطَانٌ يَدْعُو إِلَيْهِ "، ثُمَّ قَرَأَ
: (وَأَنَّ هَذَا صِرَاطِي مُسْتَقِيمًا فَاتَّبِعُوهُ وَلَا تَتَّبِعُوا السُّبُلَ، فَتَفَرَّقَ بِكُمْ عَنْ سَبِيلِهِ)
Manzon Allaah
(Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya zana mana zane, sannan ya ce:
Wannan ce hanyar Allaah. Sai kuma ya zana zanunnuka a damansa da hagunsa,
sannan ya ce: Waɗannan
su ne hanyoyi (mabambanta). A kan kowace hanya daga cikinsu akwai sheɗani yana kira zuwa gare
ta. Sai kuma ya karanta: (Kuma lallai wannan ita ce hanyata tana miƙaƙƙiya,
sai ku bi ta. Kar kuma ku bi ’yan
hanyoyi, sai su rarrabe ku a kan hanyarsa). (Sahihi ne, Ahmad: 4142 da An-Nasaa’iy (Al-Kubraa): 11109 suka
riwaito shi daga hadisin Abdullaah Bn Mas’ud).
A wani hadisin
kuma Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ce:
« لَا تَزَالُ طَائِفَةٌ مِنْ أُمَّتِي ظَاهِرِينَ عَلَى الْحَقِّ، لَا يَضُرُّهُمْ مَنْ خَذَلَهُمْ، حَتَّى يَأْتِيَ أَمْرُ اللهِ وَهُمْ كَذَلِكَ »
Waɗansu jama’a daga cikin
al’ummata ba za su gushe ba suna a kan gaskiya, wanda ya yi watsi da su ba zai
cutar da su ba, har sai al’amarin Allaah ya zo. (Sahih Muslim: 1920-170).
[2] Malamai da
dama sun yi bayanin waɗanda
ake nufi a waɗannan
hadisan:
As-Shaikh
Abdulqaadir Al-Jeelaaniy ya faɗa
a cikin littafinsa: ‘Al-Ghunyah’ cewa:
أَمَّا الْفِرْقَةُ النَّاجِيَةُ فَهِيَ أَهْلُ السُّنَّةِ وَ الْجَمَاعَةِ ،
وَ أَهْلُ السُّنَّةِ لَا اسْمَ لَهُمْ إِلَّا اسْمٌ وَاحِدٌ، وَ هُوَ أَصْحَابُ
الْحَدِيثِ.
Amma
Al-Firqatun Naajiyah su ne dai Alus-Sunnah Wal Jamaa’ah. Su kuma Ahlus Sunnah
ba su da wani suna sai suna ɗaya,
shi ne: As-haabul Hadeeth.
Kafin shi ma
Ibn Al-Mubaarak (Rahimahul Laah) ya ce:
« هُمْ عِنْدِي أَصْحَابُ الْحَدِيثِ »
A fahimtata su
ne: As-haabul Hadeeth, wato malaman hadisi.
Al-Bukhaariy
kuma ya ce: Aliyu Bn Al-Madeenee (Rahimahumal Laah) ya ce:
« هُمْ أَصْحَابُ الْحَدِيثِ »
Su ne: Malaman
Hadisi.
Ahmad Bn
Hambal (Rahimahul Laah) kuma ya ce:
« إِنْ لَمْ تَكُنْ هَذِهِ الطَّائِفَةُ الْمَنْصُورَةُ أَصْحَابَ الْحَدِيثِ ، فَلَا أَدْرِي
مَنْ هُمْ »
Idan dai waɗannan At-Taa’ifatul
Mansuurah ba su zama Malaman Hadisi ba, to kuwa ban san ko su wanene ba?!
[3] Su kuwa
malaman Hadisi mutanen masu falala sosai, kamar yadda Al-Khateeb Al-Baghdaadiy
(Rahimahul Laah) ya rubuta a cikin littafinsa: Sharfu As-haabil Hadeeth, shafi:
7-9:
« وَقَدْ جَعَلَ اللهُ تَعَالَى أَهْلَهُ أَرْكَانَ الشَّرِيعَةِ ، وَهَدَمَ بِهِمْ
كُلَّ بِدْعَةٍ شَنِيعَةٍ ، فَهُمْ أُمَنَاءُ
اللهِ مِنْ خَلِيقَتِهِ ، وَالْوَاسِطَةُ بَيْنَ
النَّبِيِّ - صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ - وَأُمَّتِهِ ، وَالْمُجْتَهِدُونَ فِي حِفْظِ
مِلَّتِهِ ، أَنْوَارُهُمْ زَاهِرَةٌ
، وَفَضَائِلُهُمْ سَائِرَةٌ ، وَآيَاتُهُمْ بَاهِرَةٌ
، وَمَذَاهِبُهُمْ ظَاهِرَةٌ ، وَحُجَجُهُمْ قَاهِرَةٌ
»
Allaah Ta’ala
ya sanya Malaman Hadisi matsayin wani rukuni na musamman a Shari’arsa, kuma da
su ne yake rushe duk wata baƙar bidi’a a cikin addininsa. Don haka, su ne Amintattun Allaah
a cikin halittunsa, kuma su ne gada ko tsani a tsakanin Annabi (Sallal Laahu
Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) da al’ummarsa, kuma su ne malamai mujtahidai masu ƙoƙari
domin tsare addininsa. Haskensu mai tsananin kyau ne, darajojinsu masu yaɗuwa ne a ko’ina,
karamominsu masu matuƙar burgewa ne, mazhabobinsu marinjaya ne a fili, kuma
hujjojinsu masu tsananin ƙarfi ne.
[4] Daga cikin
siffofin Ahlul-Hadeeth akwai cewa:
Suna lazimtar
tafarkin Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) a cikin
rayuwarsa, da kuma tafarkin Sahabbansa a bayansa.
Suna komawa ga
Littafin Allaah da Manzon Allaah a lokacin jayayya da saɓani.
Ba sa gabatar
da maganar kowa a kan maganar Allaah da Manzonsa.
Suna kulawa da
Tawheed ta fuskar koyo da koyar da shi. Domin shi ne ginshiƙi ko
tushe na asali wanda ake gina sahihiyar daular musulunci a kansa.
Suna rayar da
Sunnonin Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) a cikin
ibadojinsu da mu’amalolinsu a cikin rayuwarsu.
Ba su maƙalewa
wata magana sai dai maganar Allaah da maganar Manzonsa kaɗai, wanda ya ke tsararre
daga bin son zuciya ko sha’awar rai.
Su dai
Ahlul-Hadeeth su ne waɗanda
mawaƙi
yake faɗi a kan su
cewa:
أَهْلُ الْحَدِيثِ هُمُ أَهْلُ النَّبِيِّ وَ إِنْ * لَمْ
يَصْحَبُوا نَفْسَهُ أَنْفَاسَهُ صَحِبُوا
Ahlul-Hadeeth
su ne mutanen Annabi kuma kodayake, ba su sahibci shi kansa ba amma dai sun
sahibci numfashinsa.
Suna martaba
manyan Limamai, amma ba su maƙale wa ra’ayin wani guda daga cikinsu.
Suna umurni da
kyakkyawan aiki kuma suna hana mummunan aiki.
Suna kiran
musulmi ga su zama abu ɗaya
ta hanyar maƙalƙalewa Sunnar Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa
Sallam) da Sahabbansa.
Suna ƙyamar
duk tsarin dokokin da mutane suka tsattsara waɗanda
suka saɓa wa
hukuncin Musulunci. Don haka suna kira zuwa ga yin hukunci da Littafin Allaah.
[6] Yadda ake
gane waɗannan
mutanen shi ne:
Su ne ’yan kaɗan a cikin mutane.
Mutane masu
yawa suka adawa da su, kuma suna ƙulla musu sharri, suna jifan su da
munanan laƙubba.
An tambayi
Shugaban Manyan Malaman Saudiyyah As-Shaikh Abdul’azeez Bn Baaz (Rahimahul
Laah) a kan Al-Firqatun Naajiyah, sai ya ce: Su ne Salafiyyah, da kuma duk
wanda yake gudana a kan tafarkin As-Salafus Saalih (Magabata Na-ƙwarai),
wato Annabi da Sahabbansa.
[7] Don haka
shawara a gare ni da kai/ke da dukkan musulmi da sauran jama’ar duniya ma ita
ce: Kowannenmu ya yi ƙoƙarin bincikowa da gano wannan ƙungiyar jama’ar ta masu bin musuluncin gaskiya, kuma ya kafe a kan
bin hanyarta na yin aiki da Al-Kitaab Was Sunnah a kan ganewa da koyarwar
Magabatan wannan al’ummar har zuwa mutuwarmu.
Allaah ya
taimake mu.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh
Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren
Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance Damu...
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.