Citation: Maikwari, H.U. & Sani, A. (2020). Tahamisin Waƙaƙƙen Ƙa’idojin Rubutun Hausa. Zaria: Ahmadu Bello University Press Ltd.
655. Hausa saboda ƙoƙarin bunƙasarta,
Ta mamaye harsuna
da dama na maƙwabta,
Wasu manyan ƙasar ga kullum kushe
ta,
Sun saka ta a zaɓi saboda mu ‘yan kishinta
Ta sha yunƙuri ana daɗa dannewa.
656. Matsalolin da sun ka tauye ta dukansu,
Bai wuce ɓangaren karatu da rubutu,
Kowa yai biris ga
tauye ta waɗansu,
Kuma sun lura
matsalolinta dukansu,
Ba su da waibuwa
wajen magancewa.
657. Na’uran da za su daidaita rubutu,
Su ma dai da nasu
laifi na rubutu,
Domin dole ne a
idan za a rubutu,
Sai an neme su,
sannan ku sani su,
Sun ka ƙaranta sun hana mata walawa.
658. Na’uran da an ka ƙago na rubutu,
Duk an yi su don a
daidaita rubutu,
Amma ku sani fa ku
masu karatu,
Na’uran da an ka
yo duk na rubutu,
Manufofinsu yaɗa harshen Turawa.
659. Hausa a dole dai aro za ta yi ke nan,
Ba zaɓi gare ta tilas ga aron nan,
Sautin Arbiya haɗa da na Turawan nan,
Na’uran da za a
zana rubutun nan,
Ba ta da nata wanda zai yi na Hausawa.
660. Bayan tsegumin aro ga na kurarra,
Can ga rubutunmu ga shi mun shaƙu da kara,
Ga kure yanzu ai
kusan ba mu da tsara,
Mun samo sautuka
na harshenmu ku lura,
Can gun sautuka
na harshen Turawa.
661. Harufa masu lanƙwasa ba su a keken,
Ƙ, ɓ, ɗ, da ‘y ku san
babu su keken,
Haka ma ƙa’ida ta tsari na
fataken
Ba a saka su can
ga tsarinmu na keken,
Dole da hannuwa
muke daidaitawa.
662. Wai ɗan ci gaban da an ka ga ya samu,
Kowa na ganin
kamar mun yi na kammu,
Sai a rubuta
shafuka na buƙatarmu,
Wannan ci gaban da Hausarmu ta samu,
Kwamfuta ta zo da
su don gyarawa.
663. Ko ita ba tagwan baƙi, ba na wasulla,
Sannan babu ‘y a duba don a kula,
Sai dai kai da
kanka ka ɗauki ka ƙulla,
Tilas ai hakan ga
don babu maɓulla,
Ba ƙamus cikinta mai
daidaitawa.
664. Wata matsala akwai ƙarancin malammai,
Ga wasu sun tsufa
yanzu ba sa iya komai,
Wasu na gab da yin
ritaya, shin sai mai?
In an lura Hausa
babu yawan malammai,
Masu sanar da yara harshen Hausawa.
665. Ko an ce akwai su ce babu ƙwararru,
Wasu bakin
sakandare, ga shekarru,
Wasu koyarwa kawai
suke babu dabaru,
Wani ko ya ƙware wajen yara ku
taru,
Ɗan koyo ina yake iya
koyarwa.
666. Wata matsala ta ukku kishin harshe ne,
Ba kishi na Hausa
nan ni sheda ne,
Wasu ma su da
kansu ai ‘yan shirme ne,
Ƙyama sun ka sa gaba ko
kun gane?
Gun masanan ga namu wato Hausawa.
667. Sun ƙi jinin a ce da Hausa suke koyo,
Balle ma a ce da
shi Hausa ya koyo,
Ba kishi gare su
kullum yo-yo-yo,
Yaya za su yi da
Hausa, sai dai su amayo,
Ba sha’awa suke
ba can gun koyarwa,
668. Kullum sai su ce amso musu kwabbai,
Ba kishinta, ba na
kai, su dai dubbai,
Sun ka fi so a ba su,
sun ɗauki zunubbai
Sun muzanta Hausa
can gun ɗalibbai,
Wai su Ingilishi
shi ke birgewa.
669. Sun lalata ɗalibai sun dabirce,
Ba su Gabas a
Yamma sun ɓalɓalce,
Ba su faɗa a ji su balle a rubuce,
Ba komai a kan su duk sun takkwalce,
Ba su ga Hausa, babu harshen Turawa.
670. Masana sun ka ce waɗannan malammai,
Ba amfanin a sa su
aiki na kalamai,
Sun dace a sa su layin azzalummai,
Ba ilmi gare su, kan su na kullummai,
Gara a bar saka
su aikin koyarwa.
671. Cikas babba ga ƙarancin littaffai,
Ba a da damuwa da
su sai aljifai,
Kowa ba ya damuwa
kan littafai,
Na roƙa a yo gudummuwar
littattafai,
Gun masana da ɗalibai don koyarwa.
672. Ba laifi a ce a shekara a yi taro,
Sai a yi gangami a
ba kowa goro,
Masana duk su
hallara gun taro,
Manazarta su zo, a
ɓarje muna gero
Don daidaituwar
rubutun Hausawa.
673. Wata matsalar batun karin harshe na nan,
Don mun san ƙasar mu na da faɗi ke nan,
Sai mun tattaro
mutane na ƙasar nan,
A ji bakinsu sai a shirya mata sannan,
A yi mata gangami
batun daidaitawa.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.