Jadawalin Abincin Hausawa Daga Littafin Cimakar Hausawa

    An ɗauko wannan jadawalin sunayen abincin Hausawa ne daga littafin Cimakar Hausawa. Wannan littafi yana ɗauke da nau’ukan Ababan ci da na sha waɗanda Hausawa ke ta’ammuli da su guda ɗari biyu da casa’in da uku (293).

               

    Abinci

    Rukuni

    Kayan Haɗi

    1.        

    A wara Waken Suya/ Ƙwai da Ƙwai

    Awara

    Waken suya, Tarugu, Tattasai, Albasa, Man gyaɗa, Ruwan Tsami, Kabbeji, Karas, Ruwa.

    2.        

    Abarba Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    3.        

    Aduwa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    4.        

    Aful

    ‘Ya ‘yan itattuwa

    Kai tsaye za a sha shi.

    5.        

    Agwaluma Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    6.        

    Alaleɓa

    Ƙwalama 

    Fulawa, Tarugu, Tattasai, Albasa, Magi, Mai, Gishiri, Ƙwai, Ruwa.

    7.        

    Alale Mai Ganye

    Alale

    Wake, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Ganye, Magi, Kayan yaji, Gishiri, Ruwa

    8.        

    Alale Mai Kayan Ciki

    Alale

    Wake, Tarugu, Tattasai, Albasa, Kayan ciki, Mai, Magi, Kayan yaji, Gishiri, Ruwa.

    9.        

    Alale Mai Ƙwai A Tsakiya

    Alale

    Wake, Ƙwai, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    10.    

    Alale Mai Miya

    Alale

    Wake, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Alayyafu, Mai, Kayan ciki, Magi, Kayan yaji, Gishiri, Ruwa.

    11.    

    Alalen Ƙwai Da Kifi

    Alale

    Wake, Ƙwai, Kifi, Albasa, Tarugu, Man gyaɗa, Magi, Gishiri, Curry, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    12.    

    Alalen Wake

    Alale

    Wake, Kabbeji, Hanta, Albasa, Tattasai, Tarugu, Kifi, Gishiri, Kayan Ƙamshi, Main gyaɗa, Ruwa.

    13.    

    Alewar Gyaɗa

    Ƙwalama

    Gyaɗa, Suga.

    14.    

    Alewar Madara

    Ƙwalama 

    Madara kwata, Suga, Kwakwa, Flaɓour, Ruwa 

    15.    

    Alewar Madara (Tuwon madara)

    Ƙwalama

    Madara Kwata, Suga, Ruwa.

    16.    

    Alkaki 

    Alkaki

    Alkama, Suga, Fulawa, Yeast ko Nono mai tsami, Ruwa.

    17.    

    AlƘubus

    AlƘubus

    Fulawa, Yeast, Bakin foda, Gishiri, Suga, Ruwa.

    18.    

    Amala

    Tuwo 

    Kwalfar Doya, Kanwa, Ruwa.

    19.    

    Aya Ɗanya 

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    20.    

    Ayaba Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    21.    

    Ayah Busassa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci ta

    22.    

    Baba Dogo

    Ƙwalama

     Gyaaɗa, Suga, Tsamiya.

    23.    

    Bado Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    24.    

    Burabusko

    Dambu

    Shinkafa, Attarugu, Albasa, Mai, Curry, Ruwa.

    25.    

    Burabusko Wasa-Wasa

    Wasa-Wasa

    Burabusko, Gishiri, Ruwa.

    26.    

    Ɓalbalo

    Ƙwalama

    Kwakwa, Suga, Lemon Tsami.

    27.    

    Ɓulla

    Tuwo 

    Gero, Dawa, Masara, Maiwa, Ruwa.

    28.    

    Cin-Cin

    Cin-Cin

    Fulawa, Ƙwai, Bakin foda, Bota, Madara ta gari, Yeast, Sikarai, Ruwa

    29.    

    Dabino 

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    30.    

    Dafa Duka

    Dafa Duka

    Shinkafa, Wake, Taliya, Makaroni, Doya, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Kabbeji, Karas, Albasa, Alayyafu, Kayan yaji, Mai, Nama Kaza ko Nama ko Kifi, Ruwa.

    31.    

    Dafa Dukan Dafaffen Ƙwai Da Tattasai Ɗanye

    Dafa Duka

    Ƙwai, Tumatur, Tattasai ɗanye, Tarugu, Albasa, Ganye, Magi, Kayan yaji, Mai, Ruwa.

    32.    

    Dafa Duka Dankalin Hausa Da Kabeji

    Dafa Duka

    Dankalin Hausa, Kabbeji, Nama, Magi, Albasa, Gishiri, Tattasai, Tarugu, Ɗanya hakin tattasai, Mai, Ruwa.

    33.    

    Dafa Dukan Dankalin Turawa Da Ƙwai

    Dafa Duka

    Dankalin Turawa, Ƙwai, Kayan ciki, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Curry, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    34.    

    Dafa Dukna Dankalin Turawa Da Taliya

    Dafa Duka

    Dankali, Taliya, Nama, Tarugu, Tumatur, Tattasai, Alayyafu, Albasa, Kayan yaji, Mai, Ruwa.

    35.    

    Dafa Dukan Indomie

    Dafa Duka

    Indomie, Zogale, Tattasai, Tarugu, Albasa, Magi, Ƙwai, Nama, Mai, Kayan yaji, Ruwa.

    36.    

    Dafa Dukan Kuskus Da Wake.

    Dafa Duka

    Kuskus, Wake, Nama, Tattasai, Tarugu, Magi, Gishiri, Albasa, Mai, Alayyafu, Ruwa.

    37.    

    Dafa Dukan Makaroni Da Kabbeji

    Dafa Duka

    Makaroni, Kabbeji, Karas, Kukumba, Tarugu, Tattasai, Tumatur, Albasa, Kayan yaji, Magi, Mai, Gishiri, Curry, Nama, Ruwa.

    38.    

    Dafa Dukan Shinkafa

    Dafa Duka

    Shankafa, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Gishiri, Magi, Kayan yaji, Ruwa.

    39.    

    Dafa Dukan Shinkafa Da Alayyafu ko Zogale

    Dafa Duka

    Shankafa, Alayyafu, Zogale, Ganda, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Ruwa.

    40.    

    Dafa Dukan Shinkafa Da Taliya.

    Dafa Duka

    Shankafa, Taliya, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Nama, Mai, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    41.    

    Dafa Dukan Shankafa Da Wake

    Dafa Duka

    Shankafa, Wake, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Kaya ciki, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    42.    

    Dafa Dukan Soyayyar Shinkafa

    Dafa Duka

    Shankafa, Nama, Hanta ko Ƙoda, Wake ɗanyen haki, Tattasai ɗanyen haki, Karas, Kabbeji, Albasa, Tarugu, Magi, Gishiri, Curry, Mai, Ruwa.

    43.    

    Dafa Dukan Wake Da Taliya

    Dafa Duka

    Wake, Taliya, Zogale, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Ruwa.

    44.    

     Wasa-Wasar Dambu

    Wasa-Wasa

    Ɓarzazjiyar Masara ko Shankafa, Ruwa

    45.    

    Dambun Acca

    Dambu

    Kifi, Tattasai, Tarugu, Albasa, Karas, Kabbeji, Mai, Magi, Curry, Kayan Ƙanshi, Ruwa.

    46.    

    Dambun Alkama

    Dambu

    Alkama, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kabbeji, Karas, Magi, Kayan, Ƙamshi, Mai, Ruwa.

    47.    

    Dambun Dankali

    Dambu

    Dankali, Tattasai, Tarugu, Gishiri, Magi, Kori, Albasa, Ruwa.

    48.    

    Dambun Gero

    Dambu 

    Gero, Tonka, Rama ko Zogale, Albasa, Mai, Magi, Kanwa, Ƙuli-Ƙuli, Ruwa.

    49.    

    Dambun Kuskus

    Dambu

    Kuskus, Nama, Tattasai, Tarugu, Alayyafu, Albasa, Karas, Mai, Curry, Magi, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    50.    

    Dambun Masara

    Dambu

    Masara, Alayyafu, Magi, Gishiri, Mai, Ƙuli-Ƙuli, Tonka, Albasa, Gyaɗa, Ruwa.

    51.    

    Dambun Nama

    Nama

    Nama, Albasa, Tarugu, Magi, Gishiri, Kyan yaji, Ruwa.

    52.    

    Dambun Shinkafa

    Dambu

    Shinkafa, Zogale, Albasa, Tattasai, Tarrugu, Magi, Gishiri, Mai, Kayan yaji, Tafarnuwa, Kabbeji, Karas, Nama, ko Kayan Ciki, Ruwa.

    53.    

    Dambun Tsakin Masara

    Dambu

    Masara, Sure, Mai, Magi, Gishiri, Ƙuli-Ƙuli, Albasa, Tonka, Gyaɗa, Ruwa.

    54.    

    Dankali Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    55.    

    DaƘuwa Aya

    Ƙwalama

    Suga, Gishiri.

    56.    

     Wasa-Wasar Dawa

    Dafa Duka

    Dawa, Gishiri, Ruwa.

    57.    

    Diɓila 

    Diɓila

    Fulawa, Yeast, Suga, Mai, Ruwa.

    58.    

    Durumi

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tasye za a sha shi

    59.    

    Ɗan Furut

    ‘Ya’yan itattuwa

     

    Kai tsaye ake cin sa.

    60.    

    Ɗan Madaro

    Ƙwalama

    Madara, Mai.

    61.    

    Ɗan malele ko A ci da mai ko Ɗan shanana.

    Ɗan Malele

    Garin Masara, Gishiri, Magi, Mai, Tonka, Albasa, Ruwa.

    62.    

    Ɗan ta Matsitsi

    Ƙwalama

    Garin Ƙwame, Suga, Garura.

    63.    

    Ɗan Wake

    Ɗan wake

    Wake, Rogo, Dawa, Kuka, Kanwa, Gishiri, Ƙwai, Kayan Lambu, Ruwa.

    64.    

    Ɗunya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    65.    

    Fanke

    Fanke

    Fulawa, Madara, Suga, Bakin foda, Ƙwai, Bota.

    66.    

    Farfesun Bindin Naman Sa

    Nama

    Bindi, Kayan yaji, Tafarnuwa, Tattasai, Tarugu, Albasa, Gyaɗa, Magi, Kori, Gishiri, Ruwa.

    67.    

    Farfesun Kan Rago ko Naman Sa ko Naman Akuya

    Namaa

    Kan Rago, Albasa, Tumatur, Kayan Ƙamshi, Tattasai, Tarugu, Magi, Kori, Gishiri, Mai

     Ruwa.

    68.    

    Farfesun Kayan Ciki

    Nama

    Kayan ciki, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Zogale, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    69.    

    Farfesun Kaza

    Nama

    Kaza, Mai, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Magi, Kori, Gishiri, Ruwa, Alayyafu.

    70.    

    Farfesun Kifi

    Nama

    Kifi, Citta, Tarugu, Tattasai, Albasa, Kanunfar,

    Tafarnuwa, BaƘin yaji, Magi, Kori, Thyme, Gishiri, Daddawa. Ruwa.

    71.    

    Farfesun Kifi da Kayan Lambu

    Nama

    Kifi, Kayan miya, Albasa, Koren tattasai, Mai, Citta, Tafarnuwa, Ruwa.

    72.    

    Farfesun Nama

    Nama

    Nama, Kayan yaji, Tafarnuwa, Tarugu, Albasa, Tattasai, Gishiri, Kanamfari, Curry, Main gyaɗa, Ruwa.

    73.    

    Farfesun Nama Da Ƙasan Rago

    Nama

    Nama da Ƙasan Rago, Dadddawa, Kayan yaji, Tattasai, Tarugu, Albasa, Tumatur, Curry, Thyme, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    74.    

    Faten Acca

    Fate

    Acca, Tarugu, Tattasai, Albasa, Magi, Gishiri, Ruwa.

    75.    

    Faten Alkama

    Fate

     

    76.    

    Faten Dankalin Hausa

    Fate

    Dankali, Tarugu, Tattasai, Tumatur, Albasa, Zogale, Kifi, Mai, Magi, Curry, Gishiri, Kayan yaji, Tafarnuwa, Ruwa.

    77.    

    Faten Dankalin Turawa

    Fate

    Dankalin Turawa, Tarugu, Tattasai, Mai, Albasa mai lawashi, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    78.    

    Faten Doya

    Fate

    Doya, Kayan ciki, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Kayan yji, Zogale, Magi, Gishiri, Ruwa.

    79.    

    Faten Kabewa

    Fate

    Kabewa, Nama, Alayyafu, Kayan miya, Kayan Ƙamshi, Magi, Mai, Gishiri, Ruwa.

    80.    

    Faten Makani

    Fate

    Makani, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Ruwa.

    81.    

    Faten Makani Gwaza

    Fate

    Makani gwaza, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Ruwa.

    82.    

    Faten Shankafa Ɗanya

    Fate

    Shankafa, Tarugu, Ganyen Yakuwa/Sure, Daddawa, Magi, Gishiri, Curry, Man gyaɗa, Nama, Ruwa.

    83.    

    Faten Shinkafa

    Fate

    Shankafa, Yakuwa, Alayyafu, Lawashi, Wake, Kifi, shuwaka, Mai, Tarugu, Albasa, Magi, Gishiri, Kayan Ƙmshi, Ruwa.

    84.    

    Faten tsakin Masara

    Fate

    Masara, Gyaɗa, Yakuwa, Alayyafu, Tarugu, Tattasai, Albasa, Magi, Mai, Gishiri, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    85.    

    Faten Wake

    Fate

    Wake, Kifi, Anta, Alayyafu, Tarugu, Tattasai, Albasa, Gishiri, Magi, Kayan yaji, Ruwa.

    86.    

    Fitsarin Abiola

    Ƙwalama

     Fanta, Jolijus

    87.    

    Funkasau 

    Funkasau 

    Fulawa, Alkama, Ruwa, Mai, Kanwako Yeast ko Nono, Albasa, Ruwa

    88.    

    Funkasau Na Fulawa

    Funkasau

    Fulawa, Garin waken suya, Yeast, Gishiri, Ruwa.

    89.    

    Fura Gero

    Fura

    Gero, Kayan yaji, Tonka, Nono, Suga, Zuma, Ruwa.

    90.    

    Fura Shankafa

    Fura

    Maiwa, Nono, Suga, Zuma, Ruwa.

    91.    

    Garin Ɗanbuɗiɗis

    Ƙwalama

    Ɗiyan Ƙwame, Madara, Bunbita, Suga, Waken suya.

    92.    

    Gasasshen Nama

    Nama

    Nama, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Tafarnuwa, Mai

    Ruwa.

    93.    

    Gasasshiyar Kaza

    Nama

    Kaza, Attarugu, Tafarnuwa, Magi, Gishiri, Kori, Mai, Ruwa.

    94.    

    Gasasshiyar Kaza BanƘararra

    Nama

    Kaza, Mai, Magi, Gishiri, Tonka, Tafarnuwa, Kayan yaji, Ruwa.

    95.    

    Gawasa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    96.    

    Gazari Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    97.    

    Gigginya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    98.    

    Goriba

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci ta

    99.    

    Guguru 

    Ƙwalama

    Masara, Suga, Madara, flaɓour.

    100.   

    Gullisuwa

    Ƙwalama

    Madara kwata, Suga, Mai, Ruwa.

    101.   

    Gurasa 

    Gurasa

    Fulaawa, Bakin foda, Suga, Gishiri, Ruwa.

    102.   

    Gwandar Masar

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    103.   

    Gwanda Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    104.   

    Gwaza (makani) Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    105.   

    Gyaɗa (kwaras-kwaras)

    Ƙwalama

    Gayaɗa, Gishiri.

    106.   

    Gyaɗa Ɗanya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    107.   

    Hanjin Ligido

    Ƙwalama

    Suga, Ruwa, Lemon tsami ko tsamiya.

    108.   

    Hikimma

    Hikimma

    Fulawa, Suga, Bakin foda, Mai, Ruwa.

    109.   

    Huce 

    Dambu 

    Masara, ko Dawa, ko Gero.

    110.   

    Hwaru 

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za asha shi

    111.   

    Ice Cream

    Ice- Cream

    Ayaba, Madarar ruwa, Flaɓour, Suga, Ruwa.

    112.   

    Innibi

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    113.   

    Jinɓiri (ɗanye wake)

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    114.   

    Kabbeji Da Nama

    Nama

    Kabbeji, Nama, Karas, Dankali, Ƙwai, Mai, Magi, Albasa, Gishiri, Kori, Ruwa.

    115.   

    Kaffa

    Tuwo 

    Masara, Ruwa.

    116.   

    Kaiwa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci ta

    117.   

    Kaiwa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    118.   

    Kankana Ɗanya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    119.   

    Kantun Gana

    Ƙwalama

    Gyaɗa, Suga.

    120.   

    Karas Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    121.   

    Karashiya

    Ƙwalama

    Ƙwai da Ƙwai, Mai.

    122.   

    Kwaruru Ɗanya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    123.   

    Kaɗe

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    124.   

    Killishi 

    Nama

    Nama, Mai, Ƙuli-Ƙuli, Kayan yaji, Tafarnuwa, Kanunfari, Magi, Tonka, Kori, Gishiri, Ruwa.

    125.   

    Kukumba

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    126.   

    KununNono

    Kunu

    Nono, Gero, Madara, Suga, Zuma, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    127.   

    Kunun ‘Ya’yan Itace

    Kunu

    Shinkafa, Ayaba, Kankana, Abarba, Tuffa, Kwakwa, Ruwa.

    128.   

    Kunun Acca

    Kunu

    Acca, Tsamiya, Suga, Ruwa.

    129.   

    Kunun Aduwa

    Kunu

    Gerro, Aduwa, Kayan yaji, Ruwa.

    130.   

    Kunun Alkama

    Kunu

    Alkama, Suga, Masoro, Kanamfari, Citta, Nono

    Madara, Zuma, Ruwa.

    131.   

    Kunun Aya

    Kunu

    Aya, Suga, Madara, Kwakwa, Dabino, Kanunfari, Ruwa.

    132.   

    Kunun Dankali

    Kunu

    Dankalin Hausa, Dawa, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    133.   

    Kunun Gero Na Tsaki

    Kunu

     Gero, Kayanyaji, Tonka, Suga, Zuma, Ruwa.

    134.   

    Kunun Gyaɗa

    Kunu

    Gyaɗa, Madara, Shinkafa, Lemon tsami, SugaRuwa.

    135.   

    Kunun Kamu

    Kunu

    Gero, Suga, Madara, Citta, Kanunfari, Kimba, Tonka, Ruwa.

    136.   

    Kunun Kuskus

    Kunu

    Kuskkus, Madara, Suga, Tuffa, Ruwa.

    137.   

    Kunun Kwakwa

    Kunu

    Ƙwakwa, Ɗanya Shinkafa, Tuwo, Suga, Citta, Ruwa.

    138.   

    Kunun Maiwa

    Kunu

    Maiwa, Kayan yaji, Ruwa.

    139.   

    Kunun Sabara

    Kunu

    Gero, Kayan yaji, Sabara, Ruwa.

    140.   

    Kunun Sanga-Sanga

    Kunu

    Gero, Kayan yaji, Sanga-sanga, Ruwa.

    141.   

    Kunun Shinkafa

    Kunu

    Shinkafa, Mangyaɗa, Flaɓour, Inibi busashe, Suga, Ruwa.

    142.   

    Kunun Tsamiya

    Kunu

    Gero, Kayan yaji, Tsamiya, Ruwa

    143.   

    Kunun Yara

    Kunu

    Alkama, Dawaja, Masara, Waken suya, Gyaɗa, Zuma, Ruwa.

    144.   

    Kunun ZaƘi

    Kunu

    Gero, Gasara, Suga, Lemon tsami, Kayan Ƙamshi, Dankali, Kwakwa, Ruwa.

    145.   

    Kunun Zogale

    Kunu

    Gero, Kayan yaji, Zogale, Ruwa.

    146.   

    Kurna 

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    147.   

     Wasa-Wasar Kuskus

    Wasa-Wasa

    Kuskkus, Gishiri, Ruwa.

    148.   

    Kwakumeti

    Ƙwalama

     Kwakwa, Suga

    149.   

    Kwakwa Ɗanya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci ta

    150.   

    Kwakwa DandaƘa

    ‘Ya’yan itatuwa

    Sai an fasa za a ci ta

    151.   

    Kwankwalati (kakan daɗi)

    Ƙwalama

    Suga, Tsamiya

    152.   

    Kwastad 

    Kunu

    Waken suya, Dawa, Gyaɗa, Masara, Ƙwai. Suga

    Ruwa.

    153.   

    Kwaɗon Dambu da Kabbeji

    Kwaɗo

    Kabbeji, Ƙuli, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    154.   

    Kwaɗon Garin Kwaki da Salat da Zogale da Tafasa da Rama

    Kwaɗo

    Garin Kwaki, Tarugu, Ƙuli, Latas, Mai, Tumatur, Gishiri, Magi, Ruwa.

    155.   

    Kwaɗon Kabbeji

    Kwaɗo

    Kabbeji, Tumatur, Kukumba, Albasa, Ƙuli, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    156.   

    Kwaɗon Ƙanzo

    Kwaɗo

    Ƙamzo, Ƙuli, Kayan yaji, Tumatur, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    157.   

    Kwaɗon Rama

    Kwaɗo

    Rama, Ƙuli, Gyaɗa, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    158.   

    Kwaɗon Salat da Tumatur

    Kwaɗo

    Salat, Tumatur, Albasa, Ƙuli, Mai, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    159.   

    Kwaɗon Shinkafa da Alayyafu ko Zogale ko Tafasa ko Sanga-sanga

    Kwaɗo

    Shinkafa, Alayyafu, Zogale, Tafasa, Ƙuli, Gyaɗa, Mai, Tarugu, Tattasai, Albasa, Magi, Gishiri, Ruwa.

    160.   

    Kwaɗon Shinkafa da Latas (salat)

    Kwaɗo

    Shinkafa, Latas, Ƙuli, Tarugu, Tattasai, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    161.   

    Kwaɗon Sure ko Soɓorodo

    Kwaɗo

    Sure, Ƙuli, Tarugu, Albasa, Tonka, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    162.   

    Kwaɗon Tafasa

    Kwaɗo

    Tafasa, Ƙuli, Tarugu, Tumatur, Albasa, Magi, Kayan yaji, Gishiri, Ruwa.

    163.   

    Kwaɗon Tumatur

    Kwaɗo

    Tumatur, Tarugu, Albasa, Ƙuli, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    164.   

    Kwaɗon Tuwo da Alayyafu ko Zogale ko Tafasa ko Sanga-sanga ko Yaɗiya

    Kwaɗo

    Tuwo, Ƙuli, Tonka, Mai, Albasa, Kayan yaji, Ruwa.

    165.   

    Kwaɗon Tuwon Dawa ko Masara ko Shinkafa

    Kwaɗo

    Tuwo, Tonka, Ƙuli, Magi, Gishiri, Mai, Albasa, Ruwa.

    166.   

    Kwaɗon Ɓula

    Kwaɗo

    Ɓula, Gyaɗa, Ƙuli, Tarugu, Albasa, Magi, Mai, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    167.   

    Kwaɗon Zogale 

    Kwaɗo

    Zogale, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Ƙuli, Kayan yaji, Tafarnuwa, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    168.   

    Kyak (Cake)

    Kyak

    Fulawa, Suga, Bota, Madara, Bakin foda, Ruwa.

    169.   

    Kyak Na Ayaba

    Kyak

    Ayaba, Fulawa, Ƙwai, Butter, Madara, Suga, Gishiri, Bakin foda, Busasshen Dabino, Busasshen Inibi. Ruwa.

    170.   

    Lemon Magarya

    Lemo 

    Magarya, Kayan Ƙamshi, Lemon ZaƘi, Zuma Ko Suga, Ruwa.

    171.   

    Lemon Lemon ZaƘi

    Lemo

    Kukumba, Lemo zaƘi, Ɗanya citta, Kwakwa, Suga ko zuma, Ruwa.

    172.   

    Lemon Zaki Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    173.   

    Lemon Abarba

    Lemo

    Abarba, Kayan Ƙamshi, Flavour, Ruwa.

    174.   

    Lemon Abarba da Citta

    Lemo

    Abarba, Citta, Kayan Ƙamshi, Suga ko Zuma, Ruwa.

    175.   

    Lemon Abarba da Kwakwa

    Lemo

    Abarba, Kwakwa, Madara, Suga, Kayan Ƙamshi, flaɓour, Ruwa.

    176.   

    Lemon Ayaba

    Lemo

    Ayaba , Kankana, Strawberry, Madara, Suga, Zuma Ruwa.

    177.   

    Lemon Gwaiba

    Lemo

     Gwaiba, Suga, Madarar ruwa, Ruwa.

    178.   

    Lemon Gwaiba da Tuffa da Kwakwa da Abarba 

    Lemo

    Gwaiba, Abarba, Tuffa, Kwakwa, Suga ko zuma,

    Flaɓour, Ruwa.

    179.   

    Lemon Gwanda

    Lemo

    Gwada, Kukumba, Karas, Ɗanya citta, Ruwa.

    180.   

    Lemon Gwanda da Ɗanya Citta

    Lemo

    Gwanda, Citta, Kayan Ƙamshi, Suga, Zuma, Ruwa.

    181.   

    Lemon Innibi

    Lemo

    Innibi, Kayan Ƙamshi, Na’a Na’a, Zuma, Ruwa.

    182.   

    Lemon Kankana

    Lemo

    Kankana, Kayan yaji, Suga, Zuma, Ruwa.

    183.   

    Lemon Karas

    Lemo

    Karas, Madara, Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    184.   

    Lemon Kukumba

    Lemo

    Kukumba, Lemom Tsami, Suga, Ruwa.

    185.   

    Lemon Kukumba da Abarba

    Lemo

    Kukumba, Ɗanyar citta, Abarba, Kwakwa. Kayan Ƙamshi, Ruwa.

    186.   

    Lemon Kukumba da Citta

    Lemo

    Kukumba, Citta, Kayan Ƙamshi, Suga, Zuma, Ruwa.

    187.   

    Lemon Kukumba da Lemon ZaƘi

    Lemo

    Kukumba, Lemon zaƘi, Kayan Ƙamshi, Suga, Zuma, Ruwa.

    188.   

    Lemon Kwakwa

    Lemo

    Kwakwa. Madara, Suga, Flaɓour na kwakwa, Ruwa.

    189.   

    Lemon Kwakwa da Madara

    Lemo

    Kwakwa, Madara, Kayan yaji, Suga, Zuma, Ruwa.

    190.   

    Lemon Mangoro

    Lemo

    MangoroGwaiba, Tuffa, Kukumba, Lemo,

     Ruwa.

    191.   

    Lemon Rake

    Lemo 

    Rake, Suga, Flavour, Ruwa.

    192.   

    Lemon Tsami Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    193.   

    Lemon Tsamiya

    Lemo 

    Tsamiya, Kayan Ƙamshi, Suga, Flaɓour, Ruwa.

    194.   

    Lemon Ɗanya Citta

    Lemo

    Ɗanyar citta, Lemon tsami, Suga, Flaɓour, Ruwa.

    195.   

    Lemon Zoɓo

    Lemo

    Zoɓo, Abarba, Citta, Kukumba, Kanun fari, Ɓawan abarba. Flaɓour na Abarba, Kayan Ƙamshi Ruwa.

    196.   

    Magarya

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci ta

    197.   

    Mangoro Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    198.   

    Makani Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    199.   

    Masar Gero

    Masa

    Gero, Kanwa, Mai, Yeast ko nono, Kayan yji, Fulawa, Ruwa.

    200.   

    Masar Masara

    Masa

    Masara, Kanwa, Yeast, ko Nono, Fulawa, Ɓula, Baking powder, Mai. Gishiri, Kayan yaji, Albasa, Ruwa.

    201.   

    Masar Shinkafa

    Masa

    Shankafa, Yeast ko nono, Mai, Suga, Kanwa, Gishiri, Albasa, Ruwa.

    202.   

    Miyar Alayyafu

    Miya

    Alayyafu, Sure/yakuwa, Tumatur, Tarugu, Tattasai, Albasa, Kabushi, Wake, Gyaɗa/Egushi, Kayan yaji, Tafarnuwa, Daddawa, Mai, Gishiri, Magi, Ruwa.

    203.   

    Miyar Albasa

    Miya

    Albasa, Nama, Tarugu, Mai, Curry, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    204.   

    Miyar Ayayo

    Miya

    Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Daddawa, Wake, Nama ko Kifi, Rauwa.

    205.   

    Miyar Egushi

    Miya 

    Egushi, Kayan ciki, Tattasai, Tarugu, Albasa, Tumatur, Mai, Tafarnuwa, Magi, Gishiri, Thyme, Kayan yaji, Curry, Ruwa.

    206.   

    Miyar Ganyen Aduwa

    Miya

    Ganyen Aduwa, Albasa, Daddawa, Gishiri, Kayan yaji, Mai, Ruwa, Tarugu, Tattasai, Wake

    207.   

    Miyar Garafuni 

    Miya

    Grafuni, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Daddawa, Wake, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    208.   

    Miyar Gudai

    Miya

    Gudai, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Wake, Nama, Kayan yaji, Daddawa, Mai, Gishiri, Magi, Ruwa.

    209.   

    Miyar Guro/Kuɓewa

    Miya

    Guro, Nama ko Kifi Tattasai, Tarugu, Albasa, Karas, Mai, Magi, Kayan yaji, Tafarnuwa, Daddawa, Magi, Gishiri, Ruwa.

    210.   

    Miyar Gyaɗa

    Miya

    Gyaɗa, Nama, Kayan yaji, Daddawa, Kabewa, Kayan Ƙamshi, Mai, Magi, Ruwa.

    211.   

    Miyar Kabbeji

    Miya

    Kabbeji, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Nama, Gishiri, Thyme, Karas, Ruwa

    212.   

    Miyar Kabushi

    Miya

    Kabushi, Tumatur, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Daddawa, Mai, Magi, Gishiri, Ruwa.

    213.   

    Miyar Ka-fi -Likita

    Miya 

    Ka-fi-likita, Mai, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Daddawa, Magi, Gishiri, Ruwa.

    214.   

    Miyar Karas

    Miya

    Karas, Albasa, Nama, Tattasai, Tarugu, Albasa, Tafarnuwa, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    215.   

    Miyar Karkashi

    Miya 

    Yoɗo, Tattasai, Tarugu, Albasa, Ganda, Mai, Kayan yaji, Tafarnuwa, Gishiri, Magi, Daddawa, Wake, Ruwa.

    216.   

    Miyar Kuka

    Miya 

    Kuka, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Daddawa, Nama, Tafarnuwa, Mai , Magi, Gishiri, Ruwa.

    217.   

    Miyar Kwata

    Miya

    Kawata. Daddawa, Kayan yaji, Tonka, Magi, Gishiri, Ruwa.

    218.   

    Miyar Lalo(Tungurnuwa)

    Miya

    Lalo, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kifi, Wake, Mai, Magi, Kayan yaji, Daddawa, Gishiri, Ruwa.

    219.   

    Miyar Ogobonno

    Miya

    Ogbonno, Nama. Ɗanyer Kubewa, Busasshen Kifi, Manja, Albasa, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Daddawa, Tarugu, Tattasai, Tumatur, Ruwa.

    220.   

    Miyar Ƙoda da Karas

    Miya

    Albasa, Tumatur, Karas, Koren Wake, Attarugu, Tattasai, Ruwa.

    221.   

    Miyar Sanga-Sanga

    Miya

    Sanga-sanga, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Kayan yaji. Daddawa, Tafarnuwa, Wake, Mai, Magi, Gishiri, Kabushi, Ruwa.

    222.   

    Miyar Shuwaka

    Miya

    Shuwaka, Hanta/Ƙoda, Kayan Miya, Mai, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Daddawa, Tafarnuwa, Wake, Ruwa.

    223.   

    Miyar Soyayyar ko Dafaffiyar Da Babu Ruwa A Ciki.

    Miya

    Zogale, Allayahu, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Magi, Curry, Thyme, Gishiri ko Kifi ko Anta. Ruwa.

    224.   

    Miyar soyayyar Rama

    Miya

    Rama, Tattasai, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Curry, Gishiri, Ruwa.

    225.   

    Miyar Sure

     Miya 

    Wake, Tarugu, Tattasai, Albasa, Magi, Gishiri, Mai, Daddawa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Ruwa.

    226.   

    Miyar Tafasa

    Miya

    Tafasa, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Kayan yaji, Ƙoda/Anta, Daddawa, Mai, Magi, Gishiri, Gyaɗa, Ruwa.

    227.   

    Miyar Tumatur

    Miya

    Tumatur, Nama Kaza. Tattasai, Tarugu, Albasa, Lawashi, Kanwa/Bakin foda, Mai, Magi, Curry, Gishiri, Kanyan yaji, Tafarnuwa, Ruwa.

    228.   

    Miyar Ugun

    Miya

    Ugun, Wake, Tarrugu, Tattasai, Tumatur, Albasa, Mai, Albasa, Mai, Kayan yaji, Daddawa, Magi, Gishiri, Kifi, Ruwa.

    229.   

    Miyar Wake

    Miya

    Wake, Kayan miya, Mai, Magi, Gishiri Kayan Ƙamshi, Daddawa, Ruwa.

    230.   

    Miyar Ɗwata 

    Miya

    Ɗwata, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Daddawa, Wake, Gishiri, Magi, Ruwa.

    231.   

    Miyar Yoɗo

    Miya

    Yoɗo, Tattasai, Tarugu, Albasa, Ganda, Mai, Kayan yaji, Tafarnuwa, Gishiri, Magi, Daddawa, Wake, Ruwa.

    232.   

    Miyar Zogale

    Miya

    Zogale, Nama Kaji/Kifi, Gyaɗa, Tattasai, Tarugu, Tumatur, Albasa, Magi, Gishiri, Daddawa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Mai, Ruwa.

    233.   

    Nakiya 

    Nakiya

    Shankafa ɗanya, Suga, kayan yaji citta, yaji, tonka (barkono), Tsamiya, ko Lemon tsami, Ruwa.

    234.   

    Nama da Karas

    Nama 

    Nama, Karas, Magi, Gishiri, Kayan Yaji, Mai, Tafarnuwa.

    235.   

    Nunu

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    236.   

    Oro

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    237.   

    Ƙamƙam 

    Ƙwalama

    Gyaɗa, Suga

    238.   

    Ƙosen Dankali Da Nama

    Ƙose

    Dankali, Nama, Ƙwai, Tarugu, Albasa, Magi, Gishiri, Main gyaɗa, Fulawa, Gishiri, Ruwa.

    239.   

    Ƙosen Doya

    Ƙose

    Doya, Fulwa, Ƙwai, Tarugu, Albasa, Magi, Mai, Ruwa.

    240.   

    Ƙosen Rogo

    Ƙose

    Rogo, Tarugu, Gishiri, Magi, Albasa, Ruwa.

    241.   

    Ƙosen Wake

    Ƙose

    Wake, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    242.   

    Ƙuli-Ƙuli

    Ƙuli-Ƙuli

    Gyaɗa, Kayan yaji, Ruwa.

    243.   

    Ƙuli-Ƙulin Fulawa (Doughanut)

    Ƙuli-Ƙulin Fulaawa

    Fulawa, Suga, Yeast, Ƙwai, Gishiri, Mai, Ruwa.

    244.   

    Ƙwame

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    245.   

    Rake Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    246.   

    Riɗi 

    Ƙwalama

    Riɗi, Suga, Tsamiya, Ruwa.

    247.   

    Rogo Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Gishiri, Ruwa.

    248.   

    Sakwara

    Tuwo 

    Doya, Mai gyaɗa, Ruwa.

    249.   

    Samosa 

    Samosa

    Fulawa, Nama, Albasa, Tarugu, Magi, Curry, Gishiri, Ruwa.

    250.   

     Wasa-Wasar shinkafa

    Wasa-Wasa

    Shinkafa, Gishir, Magi, Ruwa.

    251.   

    Shawarma 

    Shawarma

    Fulawa, Yeast, Butter, Suga, Kabbeji, Naman Kaza, Tumatur, Karas, Ruwa.

    252.   

    Sinasir 

    Sinasir 

    Shankafa, Mai, Yeast, Albasa, Suga, Bakin foda ko Nono, Ruwa.

    253.   

    Soyayan Nama

    Nama

    Nama, Tattasai, Tarugu, Albasa, Kayan yaji, Tafarnuwa, Magi, Gishiri, Mai, Ruwa.

    254.   

    Soyayan Dankali Turbuɗe Cikin Ƙwai

    Soyayyan Dankali

    Dankali, Ƙwai, Tattasai, Tarugu, Albasa, Main gyaɗa, Gishiri, Kayan yaji, Magi, Ruwa.

    255.   

    Soyayan Dankali

    Soyayyan Dankali

    Dankali, Mai, Gishiri, Yaji, Ruwa.

    256.   

    Soyayyar Kaza

    Nama

    Kaza, Mai, Magi, Kori, Albasa, Gishiri, Kayan yaji, Ruwa.

    257.   

    Soyayyar Kaza da Nama

    Nama

    Nama, Kaza, Magi, Gishiri, Kabbeji, Karas, Albasa, Dankalin Turwa, Mai, Ruwa.

    258.   

    Soyayyar Kaza da Tattasai da Tarugu

    Nama

    Kaza, Tattasai, Zogale, Tarugu, Albasa, Mai, Magi, Kayan yaji, Kori, thyme, Gishiri, Ruwa.

    259.   

    Soyayyar Kaza Tare da Kayan Lambu

    Nama

    Kaza, Tattasai, Tarugu, Albasa, Karas, Kabbeji, Kukumba, Mai, Magi, Kori, Kayan yaji, Gishiri, Ruwa.

    260.   

    Soyayyan Tantabara

    Nama

    Tantabara, Magi, Gishiri, Kayan yaji, Albasa, Mai, Tonka, Ruwa.

    261.   

    Soyayyar Zabuwa (zabo)

    Nama

    Zabo, Albasa, Magi, Gishiri, Mai, Tarugu, Tattasai, Albasa, Ƙwai, Ruwa.

    262.   

    Soyayyan Kifi da Soyayar Miya

    Nama

    Kifi, Magi, Gishiri, Tattasai, Tarugu, Albasa, Zogale, Ɗoɗoya Ruwa.

    263.   

    Soyayyar Fara

    Nama

    Fara, Mai, Tonka, Albasa, Haɗaɗɗen Yaji, Magi

    Gishiri.

    264.   

    Suya 

    Ƙwalama

    Garin fulawa, Gishiri, Ƙwai, Magi, Tarugu, Kayan yaji, Mai, Ruwa.

    265.   

    Tabar Malam

    Ƙwalama

    Sure, Ƙuli, Kayan yaji.

    266.   

     Wasa-Wasar Taliya

    Wasa-Wasa

    Taliya, Gishiri, Ruwa.

    267.   

    TanzarinƊanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha shi

    268.   

    Taiba

    Tuwo 

    Garin Kwaki, Ruwa.

    269.   

    Tsamiyar Birai

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a sha ta

    270.   

    Tsatsafa 

    Tsatsafa

    Fulawa, Suga, Mai, Bakin foda, Ruwa.

    271.   

    Tsinken Nama

    Nama

    Nama, Mai, Tumatur, Albasa, Magi, Thyme, Dankalin Turawa, Giashiri, Ruwa.

    272.   

    Tsiren Nama (Balangu)

    Nama

    Nama, Ɗanyen hakin tattasai, Albasa, Tumatur, Ƙwai, Tafarnuwa, Citta, Tarugu, Kori, Magi, Ruwa.

    273.   

    Tsiren Nama Tukunya

    Nama

    Nama, Tarrugu, Tumatur, Albasa, Ƙuli-Ƙuli, Mai, Magi, Gishiri, Curry, Ruwa.

    274.   

    Tubani

    Awara

    Wake, Kanwa, Rogo, Kuka, Ganye rogo, ko na masara, Ruwa.

    275.   

    TuwonAlkama

    Tuwo 

    Alkama, Ruwa.

    276.   

    Tuwon Dawa

    Tuwo 

    Dawa, Kanwa, Ruwa.

    277.   

    Tuwon Tsaki             

    Tuwo 

    Dawa, Gero, Ruwa.

    278.   

    Tuwon Acca

    Tuwo 

    Acca, Ruwa.

    279.   

    Tuwon Biski

    Tuwo 

    Gero, Ruwa.

    280.   

    Tuwon Dusa

    Tuwo 

    Dawa, Gero, Ruwa.

    281.   

    Tuwon Gero

    Tuwo 

    Gero, Kanwa, Ruwa.

    282.   

    Tuwon Maiwa

    Tuwo 

    Maiwa, Ruwa.

    283.   

    Tuwon Masara

    Tuwo 

    Masara, Rogo, Ruwa.

    284.   

    Tuwon Ƙasari

    Tuwo 

    Gero, Kanwa, Ruwa.

    285.   

    Tuwon Ƙullu

    Tuwo 

    Dawa, Masara, Gero, Rogo, Ruwa.

    286.   

    Tuwon Ƙwai

    Tuwo 

    Ƙwai, Tarugu, Nama, Gishiri, Albasa, Magi, Kori, Mai, Ruwa.

    287.   

    Tuwon Rogo 

    Tuwo 

    Rogo, Dawa, Ruwa.

    288.   

    Tuwon Samo

    Tuwo 

    Samonbita, Ruwa

    289.   

    Tuwon Shinkafa

    Tuwo 

    Shinkafa, Ruwa.

    290.   

    Tuwon Wake

    Tuwo 

    Wake, Ruwa.

    291.   

     Wasa-Wasar Wake

    Wasa-Wasa

    Wake, Gishiri, Kanwa, Ruwa.

    292.   

    Yalon Bello Ɗwata Sakkwato ɗwata Zaria Ɗanye

    ‘Ya’yan itatuwa

    Kai tsaye za a ci shi

    293.   

    Yogot 

    Yogot

    Madarar gari, Nono, Ruwa.

     

    The book “Cimakar Bahaushe” (Diets of the Hausa People) is a collection of 293 traditional and modern diets of the Hausa people. Detailed explanations of the recipes and ingredients are provided. Comments are provided on the areas of the Hausa land where specific diets are mostly found, the age categories of people that usually use it, as well as the scientific impact of some of the diets to human biology.  Data is collected from interviews with different categories of people including:  i.                    Food sellers within the Hausa land: Mainly to have an idea of recipes on the diets.  ii.                  People of older age: Mainly to have insights on traditional diets of the Hausas.  iii.               Hausa scholars: Mainly to verify and justify the validity of the information obtained as well as provide further expert explanations on the diets.  Moreover, over two hundred (200) pieces of literature were reviewed to have better insight on the topic in question as well as get scientific and professional clarifications on some key concepts relevant to the research. The pieces of literature cover major relevant phenomena such as diet and hunger. Others are on the Hausa land and the Hausas.  The book contains thirty-three (33) chapters. Chapter one is the main introduction in which a concise explanation is provided on the Hausas, their history, their land, social life, and transformations due to globalization, acculturation, and modernity. Chapter two detailly discusses the concepts of diet and food from the Hausa point of view. That includes the meaning and the usage of diets in some Hausa works of literature both verbal and written (i.e. prose, poetry, proverbs, etc.).  Chapters three and four discuss the sources of Hausa diets and their forms accordingly. Chapters five to seventeen discuss some traditional Hausa diets including hard and soft ones. Chapter eighteen concentrates on the influence of modernity and globalization on Hausa diets. It has been discovered that there have been some significant changes in the Hausa diets ranging from recipes to kitchenettes.  Chapters nineteen to thirty-two discuss modern Hausa diets. Some traditional diets are still retained with little modifications, while on the other hand, there are a lot of new ones. Chapter thirty-three discusses “hunger” from the Hausa point of view. The relationship between hunger and food is examined. Additionally, the use of hunger in various Hausa literary works is studied. It is concluded that hunger is like a disease whereby its cure is food.  7th November 2022
    Citation (Manazartar Littafin): Sani, A-U. & Umar, H.A. (2022). Cimakar Hausawa. Kano: WT Press. ISBN: 978-978-984-562-9.

    Get a copy:
    To obtain a copy of this book, kindly send a WhatsApp message to:
    +2348133529736

    You can also write an email to:

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.