Duniya tana da faɗi matuƙa. Wannan jerin wasu abubuwan mamaki ne da suka faru ke suke faruwa a duniya a cikin shekarar 2024.
Wasu masana kimiyya suna bincike kan yadda yi wa sararin samaniya allurar
ƙurar lu'ulu'u (diamond) zai iya
magance ɗumamar yanayi. Matsalar ita ce, aikin
zai ci kuɗin da ya kai dalar Amurka tiriliyan ɗari biyu!
A Amurka, wata uwa ta kai ƙarar wani
AI da waɗanda suka samar da shi bisa tuhumar
cewa AI ɗin ne ya yi sanadiyyar ɗanta ya kashe kansa. Har yanzu ba a
sanya tsauraran matakai a duniya ba game da AI da kafafen sada zumunta saboda
an kasa samun ƙwararan
hujjoji game da illolinsu ga al'umma (duk da kuwa akan ci karo da illolin a
bayyane lokaci zuwa lokaci).
Koriya Ta Kudu ta ware dala miliyan 326 domin yaƙar 'kaɗaitaka'
(loneliness) da yake janyo ƙaruwar
kisan kai a tsakanin al'ummarta. Cigaban zamani da na'urarori suna ƙara janyo kaɗaitaka tsakanin mutane a duniya!
Hausawa su gode wa Allah tare da riƙo da abin
da ya rage musu na zumunci bisa koyarwar addini da kyawawan al'adu.
Bincike ya nuna cewa, sakamakon intanet, kasuwar caca a duniya ta kai
$773.7BN. Tallace-tallacen caca suna son haura yawan kowane nau'in talla a
kafafen intanet da manhajoji. Bincike ya gano cewa, caca ta yi wa kimanin
mutane miliyan 450 illa a duniya. Har ta kai ga kashe kai da mutuwar auratayya
da munanan rashin lafiya!
China ta tura mutane uku zuwa duniyar wata. Sun kasance mafiya ƙarancin shekaru a waɗanda suka taɓa zuwa a duk duniya. Za su yi watanni
shida a can. China da Amurka suna zazzafan gwagwarmayar kasancewa kan gaba
wajen fara amfani da albarkatun da suke duniyar sama. Mutane biyu da aka tura
duniyar sama daga Amurka a ranar 05/06/2024 sun maƙale a can sakamakon matsalar da
jirginsu ya samu. Kamfanin SpaceX yana shirin ɗauko su a
Fabarairun 2025.
Afirka Ta Kudu tana ƙoƙarin janye waɗansu takunkuman da suka hana binciken
kiwon lafiya a fannin sauya ƙwayoyin
halittar ɗan'adam. Sauya su zai bayar da damar
samar da "Designer Babies", wato yaran da aka tsara ƙwayoyin halittarsu cikin siga ta daban
saɓanin gadaddu daga zuriyarsu. Canza ƙwayoyin halitta yana nufin sauya
halaye da ɗabi'u da yiwuwar kamuwa ko rashin
kamuwa da cututtuka da kuma yanayin jiki da damar iya sabo da muhallai da
yanaye-yanayen ɓangarorin
duniya.
Wata kotun Rasha ta ci tarar kamfanin Google
$20,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000,000 ($20 decillion) wato dalar
Amurka desiliyan ashirin. Ya fi jimillar kuɗaɗen da suke duniya gaba ɗaya. Hakan ya biyo bayan kulle wasu
tashoshin YouTube masu goyon bayan Rasha da aka yi.
Yau farashin Bitcoin ɗaya ya
kai kimanin dalar Amurka dubu saba'in da biyar ($75,000). A kuɗin Nijeriya zai kama kimanin miliyan ɗari ɗaya da
ashirin da tara da dubu ɗari uku
da saba'in da biyar (₦129,375,000).
A shekarar 2010, farashinsa bai fi naira hamsin (₦50) ba.
A 1986 ne NASA ta tura jirgin bincike zuwa duniyar Uranus. Tazarar
duniyar daga Earth ta kai kilomita biliyan biyu da milliyan ɗari takwas (2.8b km). Ya isa cikin
shekaru tara (9). Ta ƙuduri
aniyar sake tura jirgin bincike cikin shekaru goma (10) masu zuwa saboda ya
bayyana cewa binciken baya yana da rauni.
Akwai kimanin gidaje miliyan tara (9,000,000) waɗanda babu kowa a ciki a Japan. Wasu ƙananan garuruwa sukan jejjera
mutum-mutumi (sanye da tufafin mutane) masu yawa a gefen hanya da makarantu da
sauran wurare don su kasance tamkar mutane - tsabar rashin al'umma a yankunan.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.